มิถุนายน 25, 2019, 12:22:43
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Buddhist สนทนา
| |-+  สนทนาภาษาพุทธ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  มาช่วยกันหน่อยเร้ว !!!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันหน่อยเร้ว !!!!  (อ่าน 5497 ครั้ง)
เทวาเหนือเกล้า
อากิญจัญญายตน
*

ancientnile@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 23:51:51 »

พอดีว่า แนทมีเพื่อนฝรั่งรับศีลห้าเรียบร้อยแล้วอ่ะค่ะ (ย้ำนะคะ เพื่อนจริงๆ) เขาอยากจะหัดสวดมนต์ค่ะ

พระไทยในประเทศอังกฤษไม่มีบทสวดมนต์ให้เขา เขาก็เลยมาขอความช่วยเหลือค่ะ

หากใครพอจะสงเคราะห์ ฝรั่งพุทธได้ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเชียวค่ะ

ขอบคุณค่ะพี่น้อง

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 00:49:24 »

สามารถเข้าไปโหลดได้ที่ลิงค์นี้นะครับ

http://www.abhayagiri.org/pdf/books/ChantingBook.pdf

เป็นหนังสือสวดมนต์(เช่น บททำวัตรเช้า-เย็น ฯ)ที่ลูกศิษย์ฝรั่งของหลวงพ่อชาได้จัดทำไว้ ซึ่งมีทั้งคำสวดและคำแปลเป็นภาษาอังกฤษให้พร้อม น่าจะเป็นประโยชน์ต่อชาวต่างชาติได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:06:12 »

มาช่วยกันหน่อยเร้ว !!!!
   เห็นแล้วก็ปลื้มครับ บทสวดมนต์แบบพระพุทธศาสนาก็ไปไกลจนพิมพ์ออกมาเป็นภาษาอังกฤษ

แต่อ่านแล้วสำเนียงยังแปล่งๆ นิดหน่อย((คงเหมือนเอาคนไทยไปพูดภาษาอื่น)) แต่โดยรวม โอเคเลยครับ
เทวาเหนือเกล้า
*

ancientnile@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 12:52:46 »

ขอบคุณน้องคิวมากเลยค่ะ  เพื่อนพี่ได้รับแล้ว เขาฝากบอกว่า

Khob Khun KRab Mr.Q Phom CHOB Mak Mak Krab...

สาธุ บุญกุศลจริงๆ น้องคิว ช่วยให้คนสวดมนต์เป็น ขอองค์พระผู้เป็นเจ้าอวยพรน้องคิวค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 12:57:14 »

สาธุๆๆๆๆ http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/63.gif
มาช่วยกันหน่อยเร้ว !!!!

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
Kimnei
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 20:46:46 »

สาธุ ค่ะ

เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม
matakali
*

ชีวิตนี้สั้นนัก ต้องรีบทำความดี

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 17:27:21 »

ปลื้มใจจังค่ะ พุทธศาสนาของเราทุกคน ได้รับการเผยแพร่ไปไกลถึงขนาดต่างชาติเลื่อมใส สาธุ สาธุ สาธุ
Neosiris
ยามา
*

เหนือศีรษะขึ้นไป7วามีเทพเทวาเต็มไปหมดจงทำแต่สิ่งดี

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 14:23:00 »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ 

Believe in God
ยามา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:21:34 »

สาธุค่ะ
melloncollie
ยามา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 16:23:55 »

ได้อ่านแล้วก็ยิ้มได้

อนุโมทามิ^^
จิ้งจอกพันหน้า
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 13:07:36 »

สาธุ สาธุ สาธุ 

ขออนุโมทนาบุญคร้าฟ....
น้อมบูชาพระแม่ทุรคา
พรหมปุโรหิตา
*

สวัสดีครับผม Top ครับ

895093549 topzazaza555@hotmail.com ยศพนธ์ yosapon_top@yahoo.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 19:50:46 »

ขอสาธุด้วยนะครับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Buddhist สนทนา
| |-+  สนทนาภาษาพุทธ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  มาช่วยกันหน่อยเร้ว !!!!