Loader

ใครมีรูป"บายศรี"สวยๆๆเอามาลงให้ดูบ้างนะคะ

Started by ถุงแป้ง, October 19, 2009, 13:13:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใครมีรูป"บายศรี"สวยๆๆเอามาลงให้ดูบ้างนะคะ
เริ่มจากของถุงแป้งก่อนเลยละกันเนอะ ^^ งานไหว้ครูค่ะ
เป็นงานไม่ใหญ่มากเล็กๆ
ใครมีรูป บายศรีสวยๆๆ เอามาแลกเปลี่ยนกันดูนะคะ

เอามาแค่นี้ก่อนนะคะ ^^
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

โห คุณแป้งเจ้าขา แบบนี้เค้าเรียกเล็กหรือคะ บ้าน ญ เรียก อลังการนะเนี่ย

แป้งเคยเห็นงานที่อื่นใหญ่กว่านี้อีก ^^
อยากได้รูปบายศรีใหม่ๆๆเพื่อเป็นไอเดียงานไหว้ครูปีหน้าค่ะ ^^
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]

อ่ะ ญ พอมีรูปบายศรีอยู่บ้าง ขออนุญาตนำมาให้ชมนะคะ ไว้วันที่ 23 ต.ค. นี้ ไปร่วมงานบวงสรวงองค์พระปิยะมหาราช แล้วจะเก็บภาพบายศรีสวยๆมาให้ชมนะคะ อันนี้ เป็นบายศรีของพี่ที่รู้จักกัน ส่วนถ้าของ ญ เอง คงไว้ปีหน้าจ้ะ

บายศรีงานไหว้ครูของคุณถุงแป้ง

สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก.....ค่ะ

คุณถุงแป้งเป็นแม่งานเหรอค่ะ

เก่งจัง.....ขอชื่นชม
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

งานเล็กใหญ่ไม่สำคัญครับ  แต่ขอชมว่าบายศรีสวยงามมากๆเลยครับ  โหราน้อยขอชื่นชมๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากค่ะ
ใครมีก็ช่วยเอามาแบ่งปันบ้างนะคะ^^

บายศรีสวยงามมากค่ะ

ขอบคุณนะคะถุงแป้งที่นำมาแบ่งปันให้กันชม

และก็พี่หญิงด้วยค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

สวยงามทุกภาพเลยครับ

เห็นแล้วทึ่งในฝีมือและความสามารถของช่างทำบายศรีจริงๆครับ

นี่แหล่ะเสน่ห์ของความเป็นไทย
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ตามสัญญาจ้า คุณถุงแป้ง หนูกิม และเพื่อนๆ HM ทุกท่าน ญ. เอารูปบายศรี งานบวงสรวงสมเด็จพระปิยะมหาราช เมื่อวันที่ 23 ต.ค. ที่ผ่านมา ให้ชมกันค่ะ ขอขอบคุณ "พี่ใหญ่" และคณะทีมงาน 23 ตุลาฯ ทุกท่านค่ะ

เห็นทีไรชื่นใจทุกทีครับ

บายศรีสวยๆ คนทำก็ทำอย่างปราณีต ในภาพพญาครุฑเค้าทำจากอะไรครับ เป็นบายศรีหรือว่าเอาก้านไม้เสียบๆ เอาครับ แต่สวยมากมาย

ต่อกันด้วย รูปคุณสามี(เหอเหอ หน้าอย่างโหด), พีใหญ่ และ หนู ญ จ้า โห เหน็ดเหนื่อยมากมาย แต่พอเห็นสำเร็จดังนี้ ชื่นใจมาก ที่ได้มีโอกาส ทำงานถวายเสด็จฯท่าน เหอ เหอ ทำกันหลายวัน หลายคืน ญ เพิ่งไปช่วยวันที่ 22 ทำไปก็ กล่อมลูกไป 5555

ท่านกาลิทัสเจ้าขา พญาครุฑที่เห็น ทำด้วยใบตอง+ริบบิ้น พับเป็นกลีบๆ แล้วใช้ตะปูเข็มเสียบสลับเป็นชั้นๆค่ะ โครงไม่แน่ใจ เพราะตอนที่ ญ ไปช่วยงานเค้าขึ้นรูปด้วยใบตองไปแล้ว ส่วนปีก ใช้ ใบโปร่งฟ้า (เรียกถูกไม๊เนี่ย) มัดๆ แล้วตรึงด้านหลังค่ะ ทุกอย่างใช้ของสดทั้งหมด งดงามมาก แฮ่ๆ ขอโทษทีที่ไม่ได้เก็บรายละเอียดงาน พอดี พี่เอาลูกสาวไปด้วย ไม่มีเวลาถ่ายรูปอ่ะค่ะ กว่าจะทำบายศรีกันเสร็จ ล่อไป ตี 2 ของวันที่ 22 พญาครุฑที่เห็นเค้าทำเป็นบายศรี ตั้งคู่กับ บายศรี พญานาค ที่ทำรองรับพระพุทธรูปขนาดใหญ่ (เหมือนพระนาคปรกอ่ะค่ะ) ฝั่งตรงข้ามกัน พี่ถ่ายไม่ได้อ่ะค่ะ มันเบลอ
แล้ววันที่ 23 พี่ไม่ได้ลางาน เลยไม่ได้ไปเก็บภาพตอนตั้งปรัมพิธีอ่ะ เสียใจมาก ไว้แก้ตัวปีหน้าเนอะ คืนนี้ จะเดินสายไปช่วยทำบายศรีที่งานไหว้ครูเพื่อนที่ราชบุรี แล้วจะขอแก้มือใหม่นะคะ

อลังการค่ะคุณหญิง สวยมาก  อยากทำเป็นบ้างจังเลยค่ะ 
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

สวยงามมากมายครับ  งานบายศรีสวยๆแบบนี้ส่วนใหญ่ต้องงานทางภาคกลาง  ทางภาคใต้หาชมได้น้อยครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สวยมากๆๆๆๆๆค่ะ สุดยอดดดดดดดดด

ขอบคุณค่ะ พี่หญิงที่นำภาพสวยๆ มาฝากกัน  สุดยอดมากค่ะ

พญาครุฑอ่ะ ดูแล้วดูอีก ทึ่งมากเลยค่ะ

กิมอยากไปร่วมงานแบบนี้บ้างจัง

วันหลังมีอีก  อย่าลืมชวนน้องคนนี้ด้วยนะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

หึ หึ หนูกิมมี่อ่ะ ถ้าพี่ชวนหนูจะมาได้ป่ะอ่ะคะ ขอบคูณทุกๆท่าน ทุกๆความคิดเห็นค่ะ ปลื้มใจทุกครั้งที่ได้รับมิตรภาพดีๆ จากบ้านที่แสนอบอุ่นหลังนี้ ดีใจมากมายที่ได้พบเจอค่ะ อ่ะ เอามาฝากอีกละ งานคุณเพื่อนที่ราชบุรี ไม่ใหญ่มากมายค่ะ แต่เปี่ยมด้วยศรัทธา เฮ้อ กว่าจะเสร็จงาน ล่อกันไปบ่ายสอง สองทุ่ม ก็ต้องเริ่มทำพิธีกันแล้ว เหนื่อยมากๆๆๆ ได้แค่นี้ล่ะค่ะ ขอบพระคุณในความกรุณาจากครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ที่ได้ประสิทธิประสาทวิชาไว้ให้ ยันรุ่นลูกรุ่นหลาน ขออนุโมธนาให้เจ้าภาพด้วยค่ะ

อ่ะโห คุณหญิงงานเพื่อนคุณ ญ ก็สวยอ่ะค่ะ อลังการสุดๆ ชอบมากเลยค่ะ

ส่วนของคุณ nooneloveme ก็สวยงามมากมายค่ะ อลังการเช่นกัน

ขอบคุณคุณ ถุงแป้ง นะคะที่ได้โพสกระทู้นี้ขึ้นมา ทำให้เราได้มีโอกาสชม ความสวยงาม และสิ่งดีๆ เช่นนี้ค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

หลัก 9 ตกแต่งด้วยบัวขาวดูสวยงามมากๆครับ  แต่แปลกตาตรงที่ใส่ยอดด้วยกิมฮวย

Quote from: โหราน้อย on November 04, 2009, 03:59:32
หลัก 9 ตกแต่งด้วยบัวขาวดูสวยงามมากๆครับ  แต่แปลกตาตรงที่ใส่ยอดด้วยกิมฮวย

บายศรีหลัก ดอกบัว ถวายพระแม่กวนอิมค่ะ
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

อ่อครับ ถวายอาเนี้ยนี่เอง

แฮ่ๆ ขอบคุณที่กรุณาชมค่ะ คุณแนท กว่าจะสวยอย่างที่เห็น เล่นเอาไม่ได้หลับไม่ได้นอน ลูกก็กวนอยู่ข้างๆ มีเวลาทำน้อยมาก งานวันศุกร์เย็น เพิ่งจะเริ่มทำกันวันพฤหัส ก็เลยได้แค่นี้แหละค่ะ คุณ nooneloveme ขา ญ. ขออนุญาตจำแบบบายศรีหลัก ดอกบัวขาวไปใช้ในงานปีหน้านะคะ สวยงามจับใจ เคยแต่ใช้บัวแดงประดับบายศรี ไม่คิดว่า พอใช้บัวขาวล้วนๆ จะงดงามเพียงนี้ ญ. ขออนุญาตปริ้นท์ไปเป็นแบบนะคะ หาก คุณnooneloveme อนุญาต กรุณาส่งPMให้ ญ. ด้วยค่ะ บายศรีสวยจริง ๆ มีแบบงาแซงด้วย ฝีมือจริงๆค่ะ

เซฟได้ตามสบายเลยค่ะ แต่ถ้าอยากได้อันไหนเป็นพิเสดก็ PM มาโลดนะคะ

บายศรีหลักดอกบัว ใช้ดอกบัวเยอะมากเลยค่ะ กว่าจะทำให้ดอกบัวเป็นพุ่ม ประมาณว่า ถ้าง่วงก้อหลับตาพับดอกไม้กันไปเลย

บายศรีทั้งหมด พี่ๆ ลูกศิษย์คนอื่นเค้าก็ช่วยๆกันทำน่ะค่ะ ไอ้เรามันฝีมือระดับอนุบาลค่ะ ได้แต่นั่งมองเค้าทำตาปริบๆๆ แฮร่ๆๆ
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

ขอบคุณพี่หญิง  และ คุณ nooneloveme  มากๆ นะคะ

ที่นำรูปภาพบายศรีมาแบ่งปันกัน

เก่งกันเน๊าะ

นี่กิมเองยังทำไม่เป็นเลยค่ะ

พูดเค้าก็อายเค้า ..

เอาภาพบายศรีงานไหว้ มาร่วมด้วยคนคับ...

หวังว่าคงถูกจัยเจ้าของกระทุ้น่ะคับ....

[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

โห อลังการงานสร้างค่ะ คุณ โอม มหาศักติ กาลี มาตา คุณทิพย์ ก็สวยงามยิ่งเจ้าค่ะ

สวยงามและดูมากด้วยบารมีมากๆเลยนะคะ ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาให้ชมกันค่ะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha