Loader

พระแม่กามัคชี

Started by nai 3, October 15, 2009, 22:09:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากทราบประวัติพระแม่กามัคชีอะคัฟ
ใคยรุ้ช่วยเอามาลงด้วยนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เงียบ.................
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

กำลังช่วยหาอยู่ค่า ใจเย็นๆนะคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

พระแม่กามาคชีทรงเป็นส่วนหนึงของพระแม่อธิปราศักติ

ทรงอยู่ในรูปลักษณ์ ของพระแม่เทวี ทรงนั่งขัดสมาธิเพชร

พระแม่ทรงถือต้นอ้อย และมือนึงถือดอกไม้ที่มีนกแก้วติดอยู่(สองมือข้างหลัง จำไม่ได้ว่าทรงถืออะไร)

บนมงกุดจะมีพระจันทร์ครึ่งเสียวอยู่

ทรงเป็นพระที่อยู่ในรูปของศักติ ประจำเมืองกานจีปูรั่ม ถ้าหากฟังมาไม่ผิด พระแม่องค์นี้ถูกสถาปนาขึ้นมาในสมัยของ พระอธิสังขราจารย์

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมาด้วยนะคับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

เอาคร่าวๆก่อนนะค่ะ  น้องน็อตผู้น่ารัก  เอาแบบย่อๆ  ที่เหลือเดี๋ยวให้พี่ยีนส์มาจัดการต่อละกัน

เรื่องมีอยู่ว่า  ......

หลังจากที่พระกามเทพได้ถูกเพลิงพิโรธเผาด้วยตาที่สามของพระศิวะแล้ว    Chitra Karma ซึ่งเป็นเทพที่เกี่ยวข้องกับ

ด้านศิลป  ก็ได้ไปเก็บขี้เถ้าเหล่านั้นมาวาดเป็นรูปคนขึ้นมา    พระศิวะทรงทอดพระเนตรมองลงมายังที่รูปนั้น  ทันใดนั้นรูปนั้นก็ปรากฎเป็น

ร่างบุรุษรูปหนึ่งขึ้นมา   Chitra Karma คิดว่าบุรุษผู้นี้ได้เกิดจากสายพระเนตรอันเปี่ยมไปด้วยเมตตาของพระศิวะ  จึงสั่งให้เค้า

สวดมนต์เพื่อเป็นการขอบคุณและระลึกถึงความเมตตาของพระศิวะ  และมนต์บทนั้นก็คือ Shata Rudriya

พระศิวะทรงพอพระทัยกับการสวดมนต์และบำเพ็ญตบะของบุรุษรูปนั้นมาก   ถึงกับทรงให้พรว่าให้มีชัยเหนือเทพทั้งปวง

เป็นเวลาหกหมื่นปี   ทางด้านพระพรหมเมื่อทราบดังนั้นก็ทรงกลัวว่าจะมีหายนะและภัยพิบัติเกิดขึ้นแก่เรา  แก่มวลมนุษยชาติแน่

พระองค์จึงทรงกรรณพระแสง หลั่งพระเนตร ร้องไห้และร้องอุทานออกมาว่า Bhand hey bhand  ถายหลังบุรุษผู้นั้นจึงมีนามว่า บรัน

ดา

อสูรบรันดาเข้าบุกยึดทั้งสวรรค์ของพระอินทร์และโลกมนุษย์   พระอินทร์ตัดสินใจที่จะไปทำ Homa คือการบูชาไฟถึงพระแม่

ศักติ  เพื่อให้พระแม่ทรงพอพระทัยและประทานพรให้  ในระหว่างที่กำลังบูชาไฟอยู่นั้นก็ได้บังเกิดเป็นศรีจักราและพระแม่กามัคชี่

ลอยออกจากกองไฟกองนั้นขึ้นมา  พระแม่กามัคชี่ทรงนำทัพ  ต่อสู้กับอสูรบรันดา  และนำสวรรค์และโลกมนุษย์กลับคืนมาได้สำเร็จ

จบคะ นี่แบบฉบับย่อจริงๆ  อิอิ      จากประวัติข้างต้นนี้ทำให้พวกเราทราบว่าพระแม่กามัคชี่ศรีทรงเป็นเทพที่เกิดจากบุคลา

ธิษฐาน  และมีความเกี่ยวข้องกับศรีจักรา  แต่เท่าที่ดิชั้นศึกษามา  เลยทราบว่าแท้ที่จริงพระแม่มิได้ทรงมีความเกี่ยวข้องกับศรีจักราเลย 

เป็นเพียงการผูกปกรณ์ขึ้นมาใหม่เท่านั้น  และศรีจักราปัจจุบันนี้ อินเดียก็ได้รับมาจากตะวันออกกลาง

แต่ถึงอย่างไร  ดิชั้น ขอพรและอำนาจบารมีแห่งพระแม่กามัคชี่ได้โปรด คุ้มครองเพื่อนๆ ทุกคนในบอร์ดนี้นะค่ะ .. เจ มาตา กี

พระแม่ยังมีอีกสองพระนามคือ ลลิตาอัมบิก้า  และ ตรีปุระสุนทรีคะ

ขอบคุณ คุณgiftzy_69 สำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาแบ่งปันกันครับ
.

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณคัฟ
พี่กิฟ
สุดสวยยยย
(เอ๊ะ......ฤป่าว)    เอิ๊กๆ

โอม ตัต สัต

พระนาง ชิตรา กรรมา ครับ

และยันตราของพระนางครับ

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยว กับ เทพ สาย นิตยา

แต่พอได้ยินเรืองพระกามัคชีมา บอกได้เลยว่า งง ครับ

ประวัติในวัดเป็นอย่างที่คุณ giftzy

แต่พอออกมานอกวัด ป้ายหน้วัดกลับเขียนว่า

ชาวกาญจิปุรัม เคยมีการเผยแพร่ศาสนาพุทธ ที่รุ่งเรือง จนกระทั่ง พระอทิสังคราจารย์ ได้สถาปนาพระ กามัคชี หรือ ปัทมัคชี(เป็นชื่อที่ชาวบ้านแถวนั้นเรียก) เพื่อไม่ให้ ลืม ศาสนาฮินดู

รู้มาแค่นี้ละครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้นะครับ

ขอถามเพิ่มเติมนะคะ ดิฉันสงสัยหนะคะ  เจ้าแม่กามาคชี จะมีด้วยกันอยูสองเมืองใชมั๊ยคะ
อยู่เมืองกานจีปุรัม และอีกที่หนึ่งจำไม่ได้คะ และเทวลักษณะก็ไม่เหมือนกัน
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยไขความสงสัยด้วยนะคะ

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

องค์พระแม่กามัคชีที่บ้านคับผม

ผมอยากรู้คับ

นกแก้วที่อยู่กับพระแม่ มีชื่อไหมคับ

ขอโทดนะครับ ขอถามนิดนะครับ พระแม่กามาคชี

กับพระแม่ลลิตาเทวีองค์เดียวกันป่ะครับ งง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปางของพระแม่อุมา
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

November 07, 2010, 15:34:43 #15 Last Edit: November 07, 2010, 15:37:10 by Prachya Nitutorn
ตามที่ผมได้ยินมานะครับพระแม่กามัคชีท่านไม่ได้เป็นองค์เดียวกับพระแม่ลลิตาเทวีหรอกครับ พระแม่ลลิตาอีกพระนามหนึ่งคือพระแม่ราชาราเจสสวารี

ดูง่ายๆครับ ถ้าเป็นพระแม่กามัคชีท่านจะมีนกแก้วบนช่อดอกไม้ แต่พระแม่ลลิตาหรือราชาราเจสสวารี ท่านจะไม่มีนกแก้วบนช่อดอกไม้ครับ และพระแม่กามัคชรท่านจะนั่งสมาทิเพชร พระแม่ราชาราเจสสวารีจะนั่งห่อยพระบาทข้างนึงลงครับ

พพระแม่กามัคชี

พระแม่ราชาราเจสสวารี หรือ พระแม่ลลิตาเทวี
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ขอกราบขอบคุณครับ