Loader

เรียนถามท่านผู้รู้ครับ

Started by ปภังกร, October 05, 2009, 03:59:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าเราตั้งหิ้งบูชาพระพุทธร่วมกับองค์เทพได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะคัรบ ขอบคุณครับ

ตั้งได้ค่ะ แต่ควรตั้งพระพุทธรูปให้สูงกว่าเทพ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ...ครับ

ถ้าเนื้อที่จำกัดจริงๆ ก็สามามารถตั้งร่วมกันได้อย่างที่คุณPurple_Tulip บอกไว้แหล่ะครับ

แต่หากพอจะพื้นที่บ้าง ก็อยากแนะนำให้แยกไว้เป็นสัดเป็นส่วนจะดีกว่าครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ส่วนของการตั้งหิ้งพระบูชานั้น ผมเห็นมีการถาม-ตอบกันค่อนข้างเยอะมากครับ

ซึ่งส่วนนี้ตัวผมเองก็ได้เคยถามข้อสงสัยบางเรื่องเกี่ยวกับการตั้งหิ้งพระจากพี่สวสติเหมือนกันครับ

ซึ่งพี่เค้าได้กรุณาให้ไฟล์เกี่ยวกับการลดหลั่น และระดับชั้นเทพมา ซึ่งสามารถนำมาประยุกต์ใช้กับการตั้งหิ้งพระได้เช่นกันครับ

และมีความละเอียดค่อนข้างสูง แต่ตัวไฟล์ผมทำหายไปซะนี่สิ แต่ผมปริ้นซ์เก็บไว้ ยังไงเดี๋ยวผมแสกนแล้วเอาขึ้นให้นะครับ

รอซัก 1 วัน พรุ่งนี้จะรีบจัดการมาให้เลยครับ

ปล. ถ้าพี่สวสติเห็นกระทู้นี้ก่อนผมนำภาพจากแสกนมาลงให้ ช่วยลงภาพให้ด้วยเลยก็ได้นะครับ  

และผมคิดว่าภาพที่จะนำขึ้นให้น่าจะเป็น ข้ออ้างอิงในการสร้างหิ้งพระได้อย่างดีเยี่ยมครับ  เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ คนอื่นๆ ต่อไปครับ

**** วางพระพุทธเจ้าไว้สูงกว่าชั้นเทพนะครับ อย่างที่คุณทิวลิปสีม่วงว่าถูกต้องแล้วครับ ***

ถ้าพื้นที่จำกัดก็ตั้งได้ค่ะ แต่ก็ให้ลดหลั่นกันตามฐานะค่ะ  เพราะกิมเองก็มีหิ้งเดียว เหมือนกัน
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณทุนท่านที่ให้ข้อมูลครับ และขอบคุณคุณกาลิทัสล่วงหน้านะครับ
เพราะบูชาอยู่หลายองค์ เลยไม่รู้ว่าจัดถูกต้องหรือปล่าว
อีกอย่างครับ คือบนหิ้งมีพระเกจิ(หลวงปู่ทวค,สมเด็จโต)อยู่ด้วย
ไม่รู้จะจัดอย่างไรดี

สำหรับประเด็นนี้ผมว่า  อยู๋ที่เราจะเลือกมองหรือเลือกหยิบยกเอาคติใดมาอ้างอิงนะครับ    อย่างไรก็ตาม  วางจัดให้เหมาะสม  แล้วอย่างไรเล่า จึงเรียกว่าเหมาะสม  ก็คงต้องวกกลับไปในคำตอบเบื้องต้นที่กล่าวมาอีกเรื่องคติ   วกไปวนมา  หาสิ่งใดตายตัวเป็นยากนัก  ให้เข้ากับจริตของเราและหลักที่เราเคารพนับถือ  ผมว่า  เบื้องต้นแค่นี้ก็พอทำเนานะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

เอาวิธีตั้งโต๊ะหมู่บูชาแบบ พุทธ+ฮินดูนะครับ เป็นของคุณธาดา มิตรสหายผมเองครับ  ที่น้องกาลิทัสขอไว้

สุดท้าย น้องกาลิทัศ ช่วย PM ชื่อที่อยู่สำหรับส่งซองผ้าป่าให้อีกทีนะครับ .

ภาพเล็ก มองไม่่เห็นรายละเอียดอ่ะคับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

Quote from: Amrit_Phakti on October 06, 2009, 00:22:26
ภาพเล็ก มองไม่่เห็นรายละเอียดอ่ะคับ

คลิ๊กที่รูปเลยครับ ถ้าคลิ๊กแล้ว รูปจะขยายให้ใหญ่ขึ้นตามลิ้งของภาพจริงนะครับ

แจ่มแจ้งเลยครับ ขอบคุณ คุณสฺวสฺติมากครับ

ขอบพระคุณพี่สวสติมากครับ ที่ช่วยจัดการเรื่องภาพให้

ซึ่งผมเองจะใช้ภาพแรกเป็นหลักในการจัดหิ้งพระครับ เพราะนิกายทางฮินดูที่เรานับถือมีทั้งไวษนพ ศักติ และไศวะครับ

ดังนั้นการลดหลั่นชั้นเทพใช้ภาพแรกถือว่าเป็นภาพรวมครับ

ขอบคุณมากค่ะ  ได้รู้เห็นมากขึ้นอีกแล้ว  ดีจริงๆเวปนี้

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณค่า...แฮ่ แฮ่ ท่านกาลิทัส ลืม ญ. แล้วอ่ะ บอกว่าจะส่งมาให้ดู ขอบคุณอีกครั้งค่าท่านสวัสติ ที่ได้นำมาให้ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอกลับไปดูการจัดตั้งก่อนนะคะ ว่าแต่ ปริ้นท์ไม่ได้อ่ะ ทำไงดีคะ

สว่างกระจ่างแจ้งมากๆค่ะ

แหะๆ  เพิ่งกลับมาอ่าน  ขอบคุณครับ  ได้หลักใหม่ๆพอสมควร  แต่ยังไงผมก็ยังเน้นประเด็นเดิมนะครับ   หาให้ได้ก่อนว่า  เราจะตั้งให้องค์ไหนเป็นประธานสำหรับที่นั่น   ก็ตั้งขึ้นกลาง    ประธานสถานที่  ขอเน้นคำนี้นะครับ  ไม่ใช่ประธานหรือใครใหญ่กว่าใคร  แต่ ประธานที่ดูแล และเป็นการแสดงให้ทราบว่า  ที่นั่น  ใครเป็นประธาน
   เช่น  ที่วัดพระวิษณุ  องค์วิษณุก็จะเป็นประธาน   วัดพระแม่  องค์พระแม่ก็จะเป็นประธาน   
   ฝากไว้แค่นี้แหละครับ

Quote from: matakali on October 06, 2009, 16:22:21
ขอบพระคุณค่า...แฮ่ แฮ่ ท่านกาลิทัส ลืม ญ. แล้วอ่ะ บอกว่าจะส่งมาให้ดู ขอบคุณอีกครั้งค่าท่านสวัสติ ที่ได้นำมาให้ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอกลับไปดูการจัดตั้งก่อนนะคะ ว่าแต่ ปริ้นท์ไม่ได้อ่ะ ทำไงดีคะ

เวลา print นะครับ ให้คลิ๊กที่ภาพก่อนหนึ่งครั้งครับ เพื่อให้เห็นเป็นขนาดจริงครับ จากนั้น คลิ๊กขวาที่ภาพขนาดจริงนั้นเลยครับ แล้วก็คลิ๊กเมนู print picture...  ครับมันก็จะปริ้นซ์ออกมาให้เลยครับ ((ปล.อย่าลืมต่อ priter นะครับ แฮ่ๆๆๆ   ล้อเล่นๆ))

ตามที่คุณ amrit กล่าวครับ ผมตั้งองค์ประธานผมก่อนครับ เลือกก่อนว่าเราจะบูชาสายหรือนิกายใดเป็นหลัก แล้วใช้หลักจากภาพนี้ในการตั้งพระองค์อื่นครับผม

ท่านกาลิทัสเจ้าขา หมู ญ ปริ้นท์ไม่ได้จิงๆๆๆ Forbidden You don't have permission to access/pci/orginal.php on this server. ทำไงดีคะ

ทำให้ผมได้รับความกระจ่างในการจัดตั้งองค์พระมากขึ้น
                 ขอบคุณมากๆเลยครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุครับ

กระจ่าง  เลย  ครับ

ได้หลักการ การตั้งหิ้งพระมาเต็มที่เลยค่ะ

ขอบคุณมากๆ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic