กันยายน 19, 2019, 19:32:09
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  นวราตรี..วิชัยทัสมิ 2017 (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ใกล้จะงานพระแม่แล้วนะคับ ผมขอคำแนะนำหน่อยคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้จะงานพระแม่แล้วนะคับ ผมขอคำแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 4566 ครั้ง)
apinop407
จาตุมหาราชิกา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 20:44:45 »

อยากทราบว่าอะไรที่จำเป็น สำหรับหน้าหิ่งที่ควรจะมีและจะขาดไม่ได้เลยอะคับ 

ช้วยหน่อยนะคับ ปีแรกและครั้งแรก ของผม
โอม กาลี โอม
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 21:18:07 »

ลำดับแรกต้องเตรียมจองสถานที่
ลำดับต่อมา ก็จัดซุ้ม
แล้วก็ ของบูชา
ที่ทางวัด ให้เตรียม (เท่าที่นึกได้นะครับ)

ผลไม้ ธูป เทียน(ไม่แน่ใจว่ามีไหม) นม มะพร้าวแก่ กระเทาะครึ่ง แล้วนำใบพลู การบูร หมากแห้ง ใส่
ผลไม้ถ้าเป็นมะพร้าวอ่อน ควรเตรียมมีดไปเปิดฝามะพร้าวด้วย พวงมาลัย

มะพร้าวสำหรับทุบล้างเท้าพระแม่

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 22:41:17 »

ขออนุญาตยกข้อความของคุณกาลปุตรา ที่เคยตอบไว้ในกระทู้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=2925.0 เกี่ยวกับการเตรียมตัวตั้งซุ้มในงานแห่ประจำปีของวัดแขกสีลม ดัีงนี้ครับ

1. หาสถานที่ตั้งโต๊ะ ก่อนเป็นลำดับแรก
2. องค์เทวรูปที่จะนำมาร่วมในพิธี กระถางธูป ที่ปักเทียน ขันน้ำมนตร์
3. ดอกไม้ พวกมาลัยที่จะใช้บูชาตามโต๊ะตามซุ้มของคุณ
4. ผลไม้ที่จะใช้ถวายในบริเวณซุ้มของคุณ
5. ขนม ที่ไม่มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ และไข่
6. เครื่องหอม เครื่องทำพิธี อาทิเช่น ธูปหอม ตะเกียง เทียน กำยานเปียก กำยานแห้ง การบูร ผงเจิม
7. ใบพลูกินหมาก (อันนี้ต้องเยอะหน่อย)
8. มะพร้าวแก่ เอามาผ่าครึ่ง เวลาจุดการบูร
9. มะพร้าวแก่สำหรับเอาไว้ทุ่มตอนขบวนรถของพระแม่จะผ่าน
10. ผลไม้ + พวงมาลัย + มะพร้าวแก่ผ่าซีก + ใบพลู + หมาก + การบูร ที่คุณจะนำไปถวายตามขบวนราชรถ
ซึ่งจะมีราชรถทั้งหมด 5 ขบวน คือขบวนของ พระคเณศ, สกันทะกุมาร, พระกฤษณะ, กัตตรายัน และขบวนรถของพระแม่
ซึ่งจะถวายทุกขบวน หรือ ถวายเป็นบางขบวนก้ย่อมได้

ที่เหลือ ก็แล้วแต่จะหามาเพิ่มเติมได้นะครับ หลักๆ ก็น่าจะมีประมาณนี้

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 22:50:47 »

สำหรับอันนี้เป็นประกาศของทางคณะกรรมการฯ วัดแขก สีลม ที่แจกให้แก่ผู้ที่ประสงค์ตั้งโต๊ะในงานแห่ ของทุกปีครับ

ประกาศ

คณะกรรมการฯใคร่ขอเรียนให้สานุศิษย์ทุกท่านที่ประสงค์จะตั้งโต๊ะบูชาองค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวีในระหว่างเส้นทางขบวนแห่ ขอความกรุณาได้โปรดจัดถาดบูชา ดังต่อไปนี้

๑. กล้วย
          ๒. มะพร้าว
          ๓. พลู
          ๔. หมากแห้ง
          ๕. การบูร
          ๖. ผลไม้อื่นๆตามกำลังศรัทธาของท่าน
          ๗. พวงมาลัย
          ๘. น้ำผสมผงขมิ้น (ผสมอ่ิอน, ห้ามใช้น้ำเย็นและใช้เฉพาะขบวนคนทรง ๓ ขบวนแรกเท่านั้น)

การจัดถาดบูชาควรจัดจำนวน ๘ ถาดบูชา เพื่อสำหรับ ๘ ขบวนด้วยกัน โดยมีคนทรง ๓ ขบวน และขบวนรถแห่อีก ๕ ขบวนด้วยกัน คณะกรรมการฯใคร่ขอความกรุณาจากทุกท่าน ได้โปรดปฏิบัติตามข้อแนะนำต่อไปนี้ เพื่อความคล่องตัวในการเคลื่อนขบวนและง่ายต่อการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่

๑. เมื่อมีเจ้าหน้าที่มาแจ้งท่านว่าขบวนมาถึง โปรดถือถาดบูชาของท่านด้วยตัวเองไปในขบวน เพื่อให้เจ้าหน้าที่หรือพราหมณ์ประจำขบวนดำเนินการประกอบพิธีให้ท่าน เสร็จแล้วโปรดรับถาดท่านกลับ เป็นอันเสร็จพิธี

๒. น้ำขมิ้นที่ท่านเตรียมไว้ใช้รดเท้าคนทรง ๓ ขบวนแรกเท่านั้น ขอความกรุณาครอบครัวละไม่เกิน ๒ คน (โปรดงดใช้น้ำเย็น)

๓. หากท่านประสงค์จะทุบมะพร้าว เพื่อถวายเป็นการบูชาหรือแก้บน ท่านสามารถทำได้ที่รถแห่คันที่ ๕ เพียงคันเดียวเท่านั้น ซึ่งเป็นรถแห่ขององค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี (คันสุดท้ายของขบวนแห่ ซึ่งจะมาช้ามาก เนื่องจากต้องรอการทุบมะพร้าว ได้โปรดรอด้วยนะครับ) กรุณาอย่าทุบมะพร้าวในขบวนอื่นเป็นอันขาด เพื่อความคล่องตัวในการเคลื่อนขบวน และเป็นการผิดประเพณีด้วย

๔. โปรดอย่าจุดประทัด, ดอกไม้ไฟ, พลุ ระหว่างขบวนแห่ผ่าน เพราะอาจทำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ และไม่ใช่สิ่งที่ควรทำในขณะที่บูชา และอย่าขว้างปาพวงมาลัยใส่องค์พระหรือคนทรงเป็นอันขาด

๕. หากมีข้อสงสัยประการใด โปรดติดต่อเจ้าหน้าที่ประจำขบวน หากมีเหตุร้ายโปรดแจ้งเจ้าหน้าที่ได้ทันที เรายินดีบริการทุกท่านเพื่อความสะดวกสบายของทุกท่านที่มาร่วมงานในครั้งนี้

คณะกรรมการฯหวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับความร่วมมือจากท่านสานุศิษย์ทุกท่านในการจัดงานในครั้งนี้ และหากท่านประสบปัญหาขัดข้องหรือเหตุไม่สะดวกใดๆ โปรดแจ้งให้คณะกรรมการฯ เพื่อจะนำมาปรับปรุงแก้ไขในโอกาสต่อไป และขอกราบขอบพระคุณท่านสานุศิษย์ทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วย

คณะกรรมการฯ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
kritapong
อาภัสรา
*

โอม ศักติ โอม

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 18:56:02 »

เริ่มใกล้เข้ามาทุกที จะได้รับบารมีจากองค์พระเเม่เเล้วดีใจที่สุด
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  นวราตรี..วิชัยทัสมิ 2017 (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ใกล้จะงานพระแม่แล้วนะคับ ผมขอคำแนะนำหน่อยคับ