เมษายน 23, 2018, 18:11:29
35.488 กระทู้ ใน 4.044 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ศิลปะวัฒนธรรมของไทยและอินเดีย (ผู้ดูแล: อักษรชนนี)
| | |-+  ถามผู้รู้ครับอย่างผมนี้ถือว่าจัดอยู่ในวรรณะกษัตริย์ไหมครับ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ครับอย่างผมนี้ถือว่าจัดอยู่ในวรรณะกษัตริย์ไหมครับ?  (อ่าน 73 ครั้ง)
WEKIN
จาตุมหาราชิกา
*

โอม นมัส ศิวาย

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 23:35:18 »

หากผิดกฎลบได้เลยครับ แต่อยากรู้จริงๆผมมีพ่อเป็นข้าราชการ(แต่เกษียณแล้วครับ)เป็นเชื้อสายของอัยการมณฑลบูรพา(สมัยร.๖)ซึ่งเป็นทวดของบิดาผม
ท่านทวดมีนามว่าพระยาอิลัยบูรพา ภวภูตานนท์ ณ มหาสารคาม ท่านเป็นพ่อของย่าทวดผม ปู่ของผมเป็นผู้ใหญ่บ้าน แต่งงานกับย่าซึ่งมีรูปร่างหน้าตาคล้ายคนอินเดีย(ไม่ใช่อารยัน) ซึ่งผมเคยดูข่าวโทรทัศน์ว่าสมเด็จพระเทพฯท่านได้ศึกษาภูมิหลังของชาวบ้านบางกลุ่มในจังหวัดมหาสารคามแล้วว่าอพยพมาจากอินเดียในสมัย
เมื่อ๒,๐๐๐กว่าปีมาแล้ว และพ่อของผมสมรสกับแม่ผมซึ่งมีเชื้อสายจีน(แซ่หลี ซึ่งเป็นแซ่เดียวกับจักรพรรดิที่ก่อตั้งราชวงศ์ถัง(หลีซือมิน))
   สรุปผมมีเชื้อสายทางพ่อเจ้าเมืองมหาสารคามเชื้อสายเจ้าลาว+อินเดีย + เชื้อสายจักรพรรดิจีนทางแม่
แต่ตัวผมไม่ได้รับราชการแต่ทำสวนถั่วดาวอินคาและสวนอินทผลัม  จะจัดผมอยู่ในวรรณะไหนครับถามผู้รู้ครับอยากรู้???
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ศิลปะวัฒนธรรมของไทยและอินเดีย (ผู้ดูแล: อักษรชนนี)
| | |-+  ถามผู้รู้ครับอย่างผมนี้ถือว่าจัดอยู่ในวรรณะกษัตริย์ไหมครับ?