ตุลาคม 19, 2019, 16:24:25
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  สองถามเรื่อง พระศิวะ กับพระพิฆเนศ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สองถามเรื่อง พระศิวะ กับพระพิฆเนศ  (อ่าน 2767 ครั้ง)
ธัชพล
จาตุมหาราชิกา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 15:20:23 »

อยากทราบว่าพระองค์ได บนหิ้งต้องอยู่สูงกว่ากัน หรือเท่ากันได้ครับ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 21:04:55 »

ขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้พระใดเป็นประธานหิ้งครับ ส่วนมากประธานของหิ้งจะยกไว้สูงสุดครับ (ตามหลักการตั้งหิ้งโดยทั่วไป) หรือวางในตำแหน่งที่เด่นที่สุด
แต่จริงๆ แล้วพระพิฆเนศ และ พระศิวะ คุณสามารถวางชั้นเดียวกันได้ ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าจำเป็นต้องวางองค์หนึ่งองค์ใดไว้สูงกว่า คนมักจะตั้งพระศิวะไว้สูงกว่าครับ ด้วยศักดิ์ของความเป็นบิดาครรับ

แต่ที่แน่ๆ คุณต้องบูชา พระพิฆเนศ ก่อนเสมอครับ
ธัชพล
จาตุมหาราชิกา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:49:44 »

ขอบคุณครับพี่ ปกติผมทำผิดมาตลอกนึกว่าต้องไหว้พ่อก่อนลูก มีอะไรแนะนำได้เลยนะพี่ ขอบคุณครับ
ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:22:47 »

จะบูชาอยู่ที่เราสบายใจครับ แต่ตามหลักการบูชาจริงๆแล้ว ต้องบูชาพระคเณศเป็นปฐมครับ

เพราะตามเทพปกรณัมฮินดูนั้น พระคเณศได้รับพรจากพระศิวะผู้เป็นบิดาให้ได้รับการปฐมอัครบูชา คือการบูชาก่อนเทพเทวดาทั้งมวลในจักรวาล และหากจะกระทำพิธี

ใดๆไม่บูชาพระคเณศก่อนเป็นปฐม พิธีนั้นถือว่าไม่สมบูรณ์อีกด้วย

เหตุนี้เอง จึงต้องบูชาพระคเณศก่อนพระศิวะหน่ะครับ

ประมาณนี้นะครับ ที่เหลือรอผู้รู้เพิ่มเติมนะครบ ^_^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
เสือร้องไห้
อากิญจัญญายตน
*

ดีชั่วรู้หมด แต่กูอดไม่ได้

papakra@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 16:20:01 »

องค์ที่มีขนาดใหญ่กว่าค่ะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  สองถามเรื่อง พระศิวะ กับพระพิฆเนศ