กันยายน 17, 2019, 07:19:44
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ห้องพระที่บ้านครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพระที่บ้านครับ  (อ่าน 7906 ครั้ง)
haangendazs
จาตุมหาราชิกา
*

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 19:06:33 »

__/|\__

ห้องพระที่บ้านครับ พอดีทำห้องพระใหม่ แยกออกจากห้องพระไทย, หลวงพ่อ,หลวงปู่
มีแต่เทพครับผม , ติชมหน่อยนะครับ

ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 01:39:19 »

องค์เทวรูปสีทองเกือบทั้งหิ้งเลย งดงามมากๆครับผม ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
harirak
ยามา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 18:52:37 »

งดงามมากจริงๆครับ แล้วก็ดูสะอาดตามากด้วย ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ
Nnot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 20:12:23 »

ขอโทษทางเจ้าของอัลบั้มด้วยนะคะ

คือว่าได้ความรู้มาจากประสบการณ์ของตัวเองค่ะ

เมื่อก่อนก็เคยบูชาองค์พระแม่แบบของที่พี่ตั้งอยู่ หลายคนเข้าใจว่าองค์นั้นเป็นพระแม่อุมาเทวี แต่ตามจริงแล้ว เป็นพระแม่ซันโตชิมาตาค่ะ ซึ่งที่ผลิตทำแบบมาทำผิด ทำให้หลายคนเข้าใจว่าเป็นพระแม่อุมา พระแม่ซันโตชิมาตา เป็นลูกของพระพิฆเนศค่ะ เป็นหลานพระแม่อุมาเทวี ชาวอินเดียจะไม่ถวายอาหารที่เป้นรสเปรี้ยวโดยเด็ดขาดเพราะถือว่าเป็นอาถรรพ์แก่ผู้นั้น

ติดตามอ่านประวัติพระแม่ซันโตชีได้ที่

http://jimmytarot.blogspot.com/2012/01/22-55.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2013, 20:55:27 โดย กาลิทัส » บันทึกการเข้า
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 21:00:54 »

คุณ Nnot

ผมขออนุญาติปรับแก้ข้อความบางส่วน เพื่อไม่ให้พาดพิงถึงบุคคลที่สามนะครับ (ขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ โอกาสนี้ครับ)

คุณ haangendazs (เจ้าของกระทู้)

ผมขอเรียนแบ่งเป็นสองประเด็นนะครับ

ประเด็นแรก - พระแม่ที่บูชาอยู่บนหิ้งนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเทวาภิเษกมาเป็นพระเจ้าพระองค์ใด แต่ถ้าเทวาภิเษกมาเป็นพระซันโตชี ก็ตามที่คุณ Knot กล่าวครับ ธรรมเนียมปฎิบัติของพระซันโตชี คือ จะไม่ถวายของที่มีรสเปรี้ยวครับ

ประเด็นที่สอง - ถ้าเทวาภิเษกมาเป็นพระอุมาเทวี ก็สามารถถวายของเปรี้ยวได้ไม่ผิดครับ แต่ขออนุญาติแนะนำว่าก่อนไปบูชาเทวรูปใดๆ ให้ศึกษาเทวปกรณ์ให้ดีครับ จะได้บูชาอย่างถูกต้อง และถูกเทวลักษณะครับ

สุดท้าย หิ้งสะอาด สวยงามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2013, 21:02:42 โดย กาลิทัส » บันทึกการเข้า
Purple_Tulip
สุทัสสีสุทธาวาส
*

อย่าดูในสิ่งที่เขาเป็น ให้ดูในสิ่งที่เขาทำ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 18:46:16 »

งามแต้ๆค่ะ

mahatep99
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 15:18:50 »

ตำหนัก งดงามมากเลยคับ
mahakali_2009
ดุสิต
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 03:19:50 »

ตามหลักของศาสนาฮินดูไม่ถวายของเปรี้ยวกับพระเป้นเจ้าอยู่แล้ว...เพราะคนฮินดูมีความเชื่อว่าอาหารที่มีรสเปรี้ยวนั้นคืออาหารที่เสียและบูดจึงไม่นิยมถวายพระเป้นเจ้าครับ(อันนี้พราหมณ์เป้นคนบอกมานะครับ)
konpooja
ยามา
*

KON

kon_kakaboo@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 00:22:12 »

ห้องพระที่บ้านครับ

พระแม่ซันโตชีพระเทวีแห่งอินเดียเหนือ
ถาดบูชาของพระแม่

น้ำตาลปี๊บ ดอกไม้หลากสี  ขนมกุลจันนา

นมสด เครื่องหอม และตะเกียงน้ำมันเนยจุดไฟ

ผลไม้ต่าง ๆ เช่น กล้วย ส้ม แอปเปิ้ล
เอามาจากกระทู้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1215.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:50:31 โดย konpooja » บันทึกการเข้า
champ5673
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 00:40:08 »

http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/63.gif
ห้องพระที่บ้านครับ
  สอาดสวยมากครับ
pom3555
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:35:22 »

สีทองเหลืองอร่าม งดงามชอบมากครับ อยากมีห้องแยกเป็นสัดส่วนแบบนี้มั่งจังเลยครับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ห้องพระที่บ้านครับ