ตุลาคม 17, 2019, 12:52:31
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ช่วยตอบผมทีคับ สงสัยมาก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบผมทีคับ สงสัยมาก  (อ่าน 2547 ครั้ง)
kittisak
จาตุมหาราชิกา
*

พระเป็นเจ้า จะสถิตในใจลูกเสมอ

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 13:59:49 »

มีป้าคนนึงเขาบอกผมว่าเราบูชาพระศิวะห้ามทานเนื้อวัวและเนื้อหมูเพราะเป็นสัตว์ใหญ่ตลอดชีวิต อยากทราบว่า ถ้าไม่ทานเนื้อวัวอย่างเดียวได้หรือไม่เพราะผมอายุแค่18ปีเองจะงดเนื้อหมูได้ยังไงและทุกวันนี้ผมบูชาสวดมนต์ถึงองค์พ่อศิวะมาก็ไม่ทานเนื้อวัวอยู่แล้วความรู้สึกว่าท่านก็ให้พรผมตามปกติคือไม่มีเหตุการณ์ใดๆเกิดขึ้นและผมก็ได้ทานเจถวายองค์พ่อในช่วงเทศกาลอยู่แล้ว อยากทราบจริงๆว่า สิ่งที่ผมปฏิบัติทุกวันนี้ถูกหรือไม่ จำเป็นต้องทำตามที่ป้าเขาบอกหือไม่ ขอพี่ๆทุกท่านช่วยตอบแก้ความสงสัยด้วยนะคับ

พระเป็นเจ้า จะสถิตในใจลูกเสมอ
Darin
ยามา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 16:14:10 »

ทำเท่าที่ทำได้นะ

Jeff08
ดาวดึงส์
*

jeff_ajj@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 17:33:33 »

วัวเป็นพาหนะของพระศิวะครับ ดังนั้นเราจึงไม่ควรรับประทานครับ ส่วนเนื้อหมูผมไม่เคยได้ยินนะครับว่าห้ามรับประทาน

Ohm Sri Ganesha Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
เด็กยกโต๊ะ
ยามา
*

อย่าพยายามเป็นนั้นนี่ สิ่งที่อุดมคติใดอยากให้เธอเป็น จงเป็นมนุษย์

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:57:26 »

อย่างน้อยก็ต้องงดทานเนื้อสัตว์ในวันจันทร์ครับ สำหรับผู้บูชาพระศิวะเจ้า

อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video
shaya
ยามา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 14:42:43 »

สำหรับที่ว่าวัวเป็นพาหนะของพระองค์ ควรให้ความเคารพพระองค์ แต่เนื้อหมูนี่ยังไง ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ไม่เคยได้ยิน
แต่ถนัด สะดวกจะทำอย่างไรก็ปฏิบัติไปเถิดค่ะ เราตึงมากไป ก็จะเป็นการทรมานร่างกายเราเสียป่าวๆ ยึดสายกลางเอาไว้ค่ะ^^
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ช่วยตอบผมทีคับ สงสัยมาก