ตุลาคม 19, 2019, 16:37:46
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  จะไปวัดวิษณุครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปวัดวิษณุครับ  (อ่าน 14617 ครั้ง)
sorry199
จาตุมหาราชิกา
*

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 06:06:17 »

สวัสดีครับ พอดีผมเป็นมือใหม่ อยากจะไปวัดวิษณุเพื่อไหว้องค์เทพต่างๆเลยอยากจะถามว่า มีข้อห้ามอะไรยังไงบ้างครับ
เวลาไปจะได้ไม่ทำอะไรผิดมารยาท ผมได้ไปวัดแขกสีลมมาแล้ว เลยอยากไปวัดวิษณุบ้างครับ

ขอบคุณครับ
tomino
ดุสิต
*

ขอพรใดต้องมีเหตุผลที่ฟังขึ้น!

sirichaisachov754@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 01:54:50 »

ถ้าสะดวกละก็นั่ง BTS ไปลงสถานีสุรศักดิ์ และลงฝั่งที่จะออกไปทางสะพานตากสิน แล้วนั่งรถมอเตอร์ไซต์รับจ้าง 20บาท ครับบอกว่าไปวัดวิษณุครับ วัดนี้คนไทยไปกันไม่ค่อยเยอะส่วนใหญ่จะเป็นคนอินเดียมากกว่าครับ

โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน
sorry199
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:35:45 »

วิธีไปผมทราบแล้วครับ พอดีบ้านผมอยู่ท่าน้ำนนท์ เดียวนั่งเรือด่วนไปลงสาทรแล้วนั่งวินไปครับ
แต่ที่อยากจะถามคือมารยาทในการเข้าสถานที่ครับ เห็นเค้าบอกว่ามีช่วงเวลาปิดเพื่อทำพิธีทางศาสนาด้วย เลยอยากทราบครับ จะได้ไปแล้วไม่งงครับ
tomino
ดุสิต
*

ขอพรใดต้องมีเหตุผลที่ฟังขึ้น!

sirichaisachov754@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:43:40 »

วิธีการปฏิบัติเหมือนกับวัดเทพมณเฑียรครับ วันนี้ผมว่าจะไปวัดเทพมณเฑียรอาจจะเป็นไกด์ไปวัดวิษณุให้ด้วยก็ได้ครับ เบอร์ผมครับ 0842171925 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 08:54:30 โดย กาลิทัส » บันทึกการเข้า

โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:54:07 »

วัดวิษณุ ถ้าเป็นไปได้ ไปช่วงประมาณหกโมงเย็นนะครับ จะได้อยู่ร่วมพิธีอารตีของทางวัดด้วย คนไม่พลุกพล่าน อาจจะมีแค่คุณ หรือ ใครอีกไม่กี่คนในช่วงเวลาอารตี และจะเป็นพราหมณ์ของวัดวิษณุมาทำพิธีอารตีอย่างพร้อมสมบูรณ์ และช่วงพิธีพราหมณ์อาจให้คุณช่วย หรือ ถ้าเห็นระฆังใบไหนว่าง เราสามารถไปช่วยตีได้ครับขณะที่พราหมณ์ท่านอารตี

การเข้าไปวัด เดินเข้าไปได้เลยครับ แต่สถานที่ที่เราจะไปบูชาจะต้องขึ้นบันไดไปชั้นสองครับ ขึ้นไปจะเห็นระฆังห้องอยู่หลายใบ เข้าไปก็ตีระฆังครับ เป็นการแสดงความเคารพสถานที่ครับ และเป็นการอัญเชิญเทพเจ้าด้วยอีกทางหนึ่งครับ และจะพบกับพราหมณ์ที่ประจำอยู่ครับ สามารถร่วมบริจาคทำบุญได้ อีกทั้งจุดธูป ไหว้บูชา และเดินเอาธูปไปปักที่กระถางธูปที่ทางวัดเตรียมไว้ เท่านั้นแหละครับ นอกจากนั้น ยังสามารถเดินรอบๆ วิหารด้านล่าง เพื่อไปสักการะเทพเจ้าต่างๆ รอบวัดได้อีกด้วย

((ผมชอบวัดวิษณุครับ พราหมณ์ท่านแนะนำดีมาก แม้บางทีจะพูดภาษาไทยไม่ได้ แต่ท่านก็พยายามสื่อสารกับเราครับ))
pom3555
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 20:07:20 »

เคยไปมาสองครั้งครับ สะอาด เงียบดีครับ
WinTar
*

wee_2305@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:17:38 »

อยากไปบ้างจังครับ
GU"z~ num *(~.)(.~)*
ยามา
*

39832 chavanagon_duraka@hotmail.com 39832
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 13:38:04 »

น้องไปมาแล้ว 3 ครั้ง ที่นี้จัดได้ว่าเป็นกันเองแบบสุด สุด แต่ไม่เคยถึงอยู่อารตรีชะที (บ้านไกล) ตอนแรกที่ไปก็เดินเข้าไปแบบกล้าๆกลัว คนอินเดียก็เขินเรา เราก็เขินคนอินเดีย 55+ พราหมณ์น่ารักมากถึงแม้จะสื่อสารยากไปนิดนึง การเดินทางน้องว่านั่งเรือด่วนไปลงท่าสาธรแล้วก็ต่อสองแถวไปลงหน้าซอย ง่ายสุดแล้ว^^

Nu Tonnum~
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  จะไปวัดวิษณุครับ