ตุลาคม 19, 2019, 17:17:48
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  สถาปนาพระคเณศองค์ใหม่ขึ้นหิ้ง 9/9/55
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สถาปนาพระคเณศองค์ใหม่ขึ้นหิ้ง 9/9/55  (อ่าน 5815 ครั้ง)
ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:42:10 »

วันนี้วันดี 9/9/55 เลยทำพิธีสถาปนาพระคเณศองค์ใหม่ขึ้นหิ้ง ทำแบบเรียบง่าย พอดีแม่ผมไปบูชามาจากมูลนิธิศรีอริยประทีป เค้ารอให้ผมมาเชิญท่านขึ้นหิ้ง องค์ท่านงามมากๆเลยครับผม เลยนำมาแบ่งปันให้ชมกันคับ ^^

องค์พระคเณศองค์นี้งามจริงๆคับ ยิ่งได้เห็นจริงๆแล้วงดงามมากๆคับผม ^^

ของที่ใช้ประกอบพิธีคับผม

ภาพภายหลังประกอบพิธีเสร็จแล้ว
ขอให้ทุกคนมีแต่ความสุขนะคับ โอม ศรีคเณศายะ นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:59:33 »

สะอาดหมดจด งดงามครับ

เกร็ดความรู้เล็กน้อยครับ

พอดีผมเห็นว่ามีการถวายเม็ดขนุนกับฝอยทอง โดยปกติแล้วแม้ว่าบ้านเรา หรือ บางสถานที่หรือบางเว็บไซด์จะให้ข้อมูลว่าสามารถอนุโลมให้ใช้ของที่มีส่วนประกอบของไข่บูชาเทพเจ้าได้ แต่ตามความเป็นจริงแล้วชาวฮินดูในอินเดีย สิงคโปร์ มาเลเซีย จะไม่นิยมเป็นอย่างยิ่ง จนแทบจะมองเป็นของต้องห้ามไปเลยทีเดียวครับ เพราะถือกันว่า ไข่คือของคาว ห้ามถวายบูชาพระเป็นเจ้าครับ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:37:26 »

ขอบคุณคับพี่กาลิทัสที่นำเกร็ดความรู้เล็กน้อยมาฝาก ^^ ผมเองก็ไม่รู้จะหาขนมใดมาถวายได้ในวันนั้น พอดีหาซื้อได้เท่านั้นเลยถวายไปก่อนหน่ะคับ

กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:39:31 »

ด้วยความยินดีครับ
pom3555
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:29:35 »

สวยงามอีกองค์
susu
ยามา
*

su_tai@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:06:13 »

สวยงามมากเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเนื้ออะไรหรอครับ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:17:58 »

น่าจะเป็นเนื้อเรซิ่น แต่ทาองค์ด้วยสีอะคริลิคสีทองหน่ะครับ ^^

shaya
ยามา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:21:21 »

สวยมากค่ะ งดงามจริงๆ แต่ภาพวาดพระคเณศด้านหลัง ใครวาดหรือคะ?
ลายเส้นเรียบดีจริงๆ ดูสะอาดตา งดงามทั้งองค์พระคเณศ งดงามทั้งรูปวาดเลยค่ะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 02:39:26 »

อ่อ ผมวาดเองครับ เคยเอามาลงในบอร์ดนี้นานแล้วเหมือนกัน

ขอบคุณนะครับสำหรับคำติชม ^^

หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  สถาปนาพระคเณศองค์ใหม่ขึ้นหิ้ง 9/9/55