มิถุนายน 25, 2019, 13:20:40
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Buddhist สนทนา
| |-+  สนทนาภาษาพุทธ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ ขอคำแนะนำวัดหน่อยค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ ขอคำแนะนำวัดหน่อยค่ะ  (อ่าน 2098 ครั้ง)
Psyche
จาตุมหาราชิกา
*

« เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:40:15 »

อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ ยังไม่เคยไปที่ไหนเป็นครั้งแรกที่จะไป รบกวนขอคำแนะนำสถานที่หน่อยนะคะอยากได้เป็นต่างจังหวัด ค่าใช้จ่ายยังไงต้องเตรียมอะไรไปบ้าง เดินทางยังไงขอแบบละเอียดเลยนะคะ ได้โปรดชี้ทางสว่างให้มนุษย์ผู้โง่เขลาคนนี้ด้วยนะคะ ตอนนี้ชีวิตฉันมันหนักหนาเหลือเกินขอธรรมมะเป็นที่พึ่งอีกสักครั้ง

คนเราก็แค่นี้ เครื่องประดับสวยงามมากมายแต่ก็เลือกใส่ได้แค่ชิ้นเดียว
เงินทองมากมายล้นฟ้าแต่ก้ไม่มีความหมายอะไรถ้าขาดความสุข
เงินจะร้อยหรือพันหรือล้านใช้ซื้ออาหารก็แค่อิ่มเท่านั้น
อิ่มของคนๆหนึ่งแค่ไหนกันล่ะ ต่อให้ซ้อกับข้าวมาเต็มโต๊ะ
หรือแค่อย่างสองอย่างสุดท้ายก็กินได้แค่อิ่มเท่านั้น
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:22:40 »

ผมแนะนำ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี ครับ

รายละเอียดตามนี้ครับ

http://www.jarun.org/v6/th/dhamma-course.html

ถือว่าเป็นวัดที่ค่อนข้างปลอดภัยครับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Buddhist สนทนา
| |-+  สนทนาภาษาพุทธ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ ขอคำแนะนำวัดหน่อยค่ะ