ตุลาคม 19, 2019, 17:30:33
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ศิลปะวัฒนธรรมของไทยและอินเดีย (ผู้ดูแล: อักษรชนนี)
| | |-+  ผ้าโดรตี้ , โทรตี้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2]
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าโดรตี้ , โทรตี้  (อ่าน 53755 ครั้ง)
ตาแว่นบ้านดาบ
ยามา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 19:15:25 »

เรียน พี่ตาแว่นครับ

เอาเป็นว่า กว่าจะใช้ตั้งเดือนสิงหา ถ้าไม่ติดขัดอะไร เดี๋ยวผมออกเงินไปก่อนก็ได้ครับ
แล้วเรื่องโอนค่อยว่ากันจะดีกว่าครับ

ปล. ส่งชื่อ-ที่อยู่ มาให้ผมทาง PM ด้วยนะครับ
วันไหนไปและได้ของมาแล้วจะแจ้งอีกทีครับ

ผมจะใช้โดตี้ประมาณ วันที่ 1 ส.ค. 2552 อนุโมทนา ครับ
ยามา
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:25:56 »

ถึงคุณกาลิทัส ลบกวนซื้อผ้าโทรตี้ 1 ผืน ให้ผม คือจะใช้ วันที่ 1 สิงหาคม 2552 ครับ อนุโมทนา
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:47:15 »

ตอบใน PM ไปแล้วครับพี่ตาแว่น ตอบผมด่วนด้วยครับ
ยามา
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 05:30:37 »

ไม่เป็นไร ครับ ขอบคุณ คุณกาลิทัส มาก คง ส่งปัจจัยไม่ทัน ช่วงนี้เศรษฐกิจ ครอบครัวแย่ ครับ ไม่เป็นไร ไว้ วันอังคารจะส่งปัจจัยไปให้ และไม่ทันวันงานไม่เป็นไร ครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูง สาธุ
boommika
ยามา
*

บูมเองคัฟ

boommika@hotmail.com
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 16:07:30 »

ขอบคุณคัฟ

ยามา
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 11:53:18 »

อนุโมทนา คุณกาลิทัส ลบกวนแจ้ง ธานคาร ที่จะให้ผมโอนเงิน ซื้อผ้าโทรตี้ ในPM ครับ คงไม่ทันไม่เป็นไร เพราะยังไม่มีปัจจัย  ครับ ขอบคุณมาก ครับ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 12:23:11 »

ค๊าบพี่ตาแว่น ยังไงขอให้งานพิธีลุล่วงไปได้ด้วยดีนะครับ
ลางสังหรณ์
ยามา
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:55:20 »

ชั้นสองพาหุรัดครับ ฝั่งศาลพระภูมินะคับถ้าหันหลังให้ศาลพระภูมิ ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือคับร้านเเรกเลยคับ ร้านนี้ราคาถูกเป็นกันเอง มีผ้าให้เลือกหลายเเบบหลายราคา เจ้าของผู้หญิงแขกขายเองครับ
ยามา
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 22:40:08 »

อนุโมทนา ครับ คุณกาลิทัส และคุณลางสังหรณ์
ยามา
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 18:24:32 »

คุณกาลิทัส ครับ ขอ ชื่อ ที่อยู่ เลขบัญชี ทาง PM เพื่อส่งปัจจัย ฝากซื้อผ้าโทรตี้ ครับ ขอบพระคุณ ครับ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 08:07:10 »

ขออภัยครับพี่ตาแว่น พอดีอินเตอร์เน็ตผมพัง เพิ่งเข้ามาได้เมื่อวาน เห็นพี่ว่าไม่ทันแล้วเมื่อวันจันทร์ผมเลยคิดว่าไม่เอาแล้ว

แล้วอย่างงี้ผมจะส่งไปทันใช้งานเหรอค๊าบ เดี๋ยวบัญชีผมส่ง pm ให้พรุ่งนี้นะครับ ต้องโทรไปถามคนไปซื้อให้ก่อนครับผม
ยามา
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 22:08:50 »

ขออภัยครับพี่ตาแว่น พอดีอินเตอร์เน็ตผมพัง เพิ่งเข้ามาได้เมื่อวาน เห็นพี่ว่าไม่ทันแล้วเมื่อวันจันทร์ผมเลยคิดว่าไม่เอาแล้ว

แล้วอย่างงี้ผมจะส่งไปทันใช้งานเหรอค๊าบ เดี๋ยวบัญชีผมส่ง pm ให้พรุ่งนี้นะครับ ต้องโทรไปถามคนไปซื้อให้ก่อนครับผม

ขอบคุณ ครับ คุณกาลิทัส
Vasudeva
ยามา
*

sri guntu gopala govardhana aarayam

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:42:59 »

ส่าหรีสีขาว นิยมใส่เพื่อไว้ทุกข์ของผู้ที่เสียชีวิตในบ้านก็จริงแต่ ใช้ใส่สำหรับประกอบพิธีกรรมในบ้านบ้านเช่นพิธีกรรม ถือศีลอด อย่างนวราตรี ภายในเก้าวันที่บ้านก็จะนุ่งส่าหรีสีขาว ไม่ก็ ครีม นิยมแถบสีแดง ส่วนวันสุดท้าย ก็จะแต่งชุดที่มีสีสัน เป็นการฉลองวันวิชัยทัสมี

เท่าที่ผมรู้มา

พราหม์ที่วัดแขกใส่สีขาวเพราะมีองค์ พระทักษิณาเป็นองค์คุรุประจำวัดวัด ถึงจะเป็นวัดนิกายศักติแต่ตอนนี้ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนองค์คุรุหรือยังส่วนวันงานแห่พระแม่ จะมีพราหม์กลุ่มนึงจะนุ่งสีแดงจนถึงแดงเข้มไม่ก็เหลืองเป็นพราหมที่มาจากวัดที่มีองคืพระกุรุมารีอัมมัน เป็น องค์คุรุประจำวัดนั้นๆ

สีการแต่งกายพราหม์ เครื่องมูรติ ทรงผมของพราหมมักขึ้นอยู่กับ สายนิกายหรือองค์คุประจำวัดนั้นๆๆๆ

ผิดผลาดประการได้ขออภัยหรือใครมีความรู้มาช่วยเสริมก็เชิญครับ

กษิติ
อาภัสรา
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 13:27:08 »

ได้ความรู้เพิ่ออีกละ ขอบคูณนะครับ

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 
กษิติ
อาภัสรา
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 13:28:25 »

ขอบคุณนะครับที่นำความรู้มาให้

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 
matakali
อากิญจัญญายตน
*

ชีวิตนี้สั้นนัก ต้องรีบทำความดี

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 15:42:33 »

คุณกาลิทัส และ กูรูทั้งหลายเจ้าขรา ครือ แบบ ญ. สงสัยอ่ะ เคยเห็นพระแม่นุ่งผ้าคล้ายๆผ้าโทรตี้ เหมือนกัน ใครมีแบบการนุ่งแบบผู้หญิง กรุณาลงให้ดูบ้างนะคะ เพราะดูในหนัง สวยมากมายเจ้าคร่า อยากจะทรงให้พระแม่ที่บ้านบ้างอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ยามา
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 19:32:15 »

คุณกาลิทัส ฝากซื้อโทรตี้หน่อย ครับ
พิษประจิม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:18:32 »

แล้วทำไมพระสรัสวตีถึงทรงอาภรณ์สีขาวล่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบที  ผมแค่อยากรู้อ่ะครับไม่ได้กวนติงใครนะ

พระพรหม ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณ์" เป็นบิดาแห่งพระเวท
ส่วนพระสรัสวดี ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณี" เป็นมารดาแห่งพระเวท และท่านมีอีกพระนามว่า"พราหมณี"ความหมายก็บอกชัดเจนครับ
พิษประจิม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:30:40 »

สีขาว แต่งในงานอวมงคลหรอครับ???

---

ผมกลับคิดว่าสีขาว เป็นเรื่องของการถือศีล

ถ้าสังเกตรูปภาพเจ้าแม่กวนอิมสวมชุดขาว ผ้าคลุมสีขาว ปางนี้เรียกว่า ปาณฑรวาสินี ปางนี้วาดเป็นเพศหญิง แต่งกายแบบพราหมณี และสีผ้าบ่งบอกว่าเป็นพราหมณี เป็นผู้ถือศีล เลยวาดให้เจ้าแม่กวนอิมนุ่งขาว

ในมหาภารตะเอง นางกุนตีถือศีลตลอดชีวิต และนางกุนตีสวมชุดสีขาว

สีที่เกี่ยวกับการถือศีล นักบวช คือสีขาว กับสีเหลือง

เท่าที่ทราบ คนอินเดียปกติก็นุ่งผ้าโธตีมานานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:35:03 โดย plawan22 » บันทึกการเข้า
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 08:14:46 »

แล้วทำไมพระสรัสวตีถึงทรงอาภรณ์สีขาวล่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบที  ผมแค่อยากรู้อ่ะครับไม่ได้กวนติงใครนะ

พระพรหม ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณ์" เป็นบิดาแห่งพระเวท
ส่วนพระสรัสวดี ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณี" เป็นมารดาแห่งพระเวท และท่านมีอีกพระนามว่า"พราหมณี"ความหมายก็บอกชัดเจนครับ

เท่าที่ผมทราบมาตามพรหมาปุราณะคัมภีร์

พระพรหมทรงสวมพัสตราภรณ์สีแดงนะครับ ส่วนอะไรที่ทำให้ท่านเป็นบิดาของพระเวทนั้นตามรูปปรากฎตามปุราณะคือ

พระองค์ทรงมี 4 พักต์ ทรงไว้ด้วยคัมภีร์พระเวทพระหัตถ์หนึ่ง อีกพระหัตถ์หนึ่งทรงไว้ซึ่งประคำ พระองค์ทรงคล้องสายยัญโยปวีตดั่งพราหมณ์ และถือถ้วยด้วยพระหัตถ์สุดท้าย สวมพัสตราภรณ์สีแดง ทรงมีหงส์เป็นพาหนะครับ
paranee
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 12:32:57 »

สวยงามมากค่ะ

พรที่เทพประทานจะไม่มีวันเสื่อม  เว้นแต่ผู้นั้น จะเสื่อมไปจากพรเอง
จิ้งจอกพันหน้า
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 02:06:37 »

ขอบคุณคร้าฟ ผ้ม หามานาน กระทู้นี้ เจอซะที เย้ๆๆๆๆๆๆ

เดว ใส่ และจะถ่ายรูปมาให้ดู  เหอ...เหอ....เหอ....
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 03:08:18 »

เดวคุณครูต้องตามมา อ่านคอยดู นะ เหอ...เหอ...เหอ....
ปุราณะ
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:15:09 »

นุ่งแบบศักติ เป็นการนุ่งผ้าอีกแบบหนึ่งที่เค้าเรียกว่า lungi ครับ เป็นที่นิยมมากทางอินเดียตอนใต้ครับ แต่ลักษณะผ้าคล้ายกับผ้าโสร่งบ้านเราครับ คือ เป็นตาๆ มองไปมองมาตามันเหมือนผ้าขาวม้าแฮะ

ลักษณะของผ้า lungi ครับ

ผืนนึงวัดโดยรอบจะยาวประมาณสองเมตรครับ

พม่าเรียก ลองยี
Cz Mhoo-sand
พรหมปาริสัชชา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 21:01:58 »

1ความรู้+ค่ะ งิงิ

พึงระลึกไว้เสมอว่า ' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic
durgakali
ยามา
*

พระเจ้าอยากเข้าหาทุกคนแต่บางคนไม่อยากเข้าหาพระเจ้า

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:00:42 »

แล้วถ้าใส่ส่าหรีสีแดงสดไปอ่ะคับเขาจะหาว่าฉูดฉาดไปป่าว
durgakali
ยามา
*

พระเจ้าอยากเข้าหาทุกคนแต่บางคนไม่อยากเข้าหาพระเจ้า

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 10:52:28 »

ผ้าประมาณ5หลานี่พอๆกับ3เมตรอะป่าว
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 23:01:37 »

แล้วถ้าใส่ส่าหรีสีแดงสดไปอ่ะคับเขาจะหาว่าฉูดฉาดไปป่าว

ว้าว..คุณพระคุณเจ้าช่วย สาหรี่ สีแดงสด อันนิ่ พูดเล่นเป็น มุข ขำขำ หรือ  เอาจิง อ่ะคร้าฟ จะได้ แสดงความเห็น ถูก อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 07:40:24 โดย narada » บันทึกการเข้า
toystory
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 16:04:30 »

ไหนเห็นมีอยู่กระทู้หนึ่ง ด่ากันเป็นวรรคเป็นเวรเรื่องนุ่งโดตี้ ว่าไม่สมควร เพราะเป็นเครื่องแบบของพรามห์
ใครนุ่งก็เหมือนเอาจีวรพระมานุ่ง เป็นเรื่องราวใหญ่โตอยู่พักหนึ่ง เดี่ยวนี้มีขายทั่วไปในพาหุรัด ฝรั่งนุ่งโชว์
เห็นมั้ยคับ คราวหน้าจะโวยวายไรกันก็ศึกษาให้แจ่มชัดก่อนนะคับ ว่าอะไรเป็นอย่างไร มาอย่างไร
shaya
ยามา
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 16:21:08 »

****อันนี้น้องขอส่าหรีนะคะ ผ้าโดรตี้หายสงสัยล่ะ*****

ที่บอกว่า ผ้าส่าหรีสีขาว คือชุดสำหรับไว้ทุกข์ให้กับสามีของตนที่เสียชีวิต แล้วน้องไปเห็นในหนัง เค้านุ่งสีขาวแค่วันเดียว พออีกวันก็มาเปลี่ยนเป็นนุ่งดำ

แล้วก็ ถ้าสีขาวเป็นสีแห่งการไว้ทุกข์
ตามความคิดตามความรู้สึกของน้องแรกๆ สีขาวคือสีแห่งวรรณะพราหมณ์ สีแห่งความบริสุทธิ์
พราหมณ์นุ่งผ้าโดรตีสีขาวได้ไม่ผิด แล้วผู้หญิงอินเดียที่เป็นนางพราหมณ์เค้าจะนุ่งสีอะไรกันอ่ะคะ
เพราะถ้านุ่งขาวตามสามี ก็จะกลายเป็นว่าสามีเสียชีวิตอีก

สับสนค่ะ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 18:42:56 โดย shaya » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ศิลปะวัฒนธรรมของไทยและอินเดีย (ผู้ดูแล: อักษรชนนี)
| | |-+  ผ้าโดรตี้ , โทรตี้