Loader

อยากได้แบบแต่งพระแม่ปารวตีแบบนั่งพนมมือครับ

Started by tomino, April 07, 2011, 07:41:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่ทราบว่าพี่ๆหรือเพื่อนๆชามHM ใครเคยแต่พระแม่ปารวตีแบบนั่งพนมมือมั้ยครับพอดีที่ห้องผมมีองค์นึงอยากได้แบบในการแต่งอินเดียใต้หนะครับพอดีจะฝึกลงนุ่งให้ท่านแต่ไม่รู้ทำไงครับผม^^

โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

อื่ม.....เท่าที่ผมดูนะผมว่าแต่งแบบที่มีสอนในบอร์ดก็ได้นะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1283.0 
อันนี้อ่ะครับ  แต่เป็นแบบที่ 2 นะ  พระเล็กก็แต่งได้ครับ

น่าจะพอแต่งได้  แต่ว่าตรงช่วงมือที่พนมอาจไม่ค่อยสวยอ่ะครับ
ถ้าไม่รีบมากนัก  หลังสงกรานต์ไปเจอกันที่เทพมณเฑียรก็ได้ครับ 
ผมพอจะแต่งได้อ่ะครับ  แล้วถ้าสะดวกยังไงลองนัดกันอีกทีนะครับ^^
อ้อ..ไม่ทราบว่าพระสูงเท่าไรอ่ะครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณมากคับผม พอดีผมจะเตรียมซื้อผ้าไว้สำหรับงานนวราตรีหนะครับ กะว่าจะเปลี่ยน 9 วัน 9 สี หนะครับ แต่กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาผ้าไทยหรือผ้าอินเ้ดียใต้ดีครับ ตอนนี้ราคาผ้าอินเดียใต้แพงใช้ได้เลยครับอยากได้มาเหมือนกันหนะครับ แต่สำหรับผ้าไทยนี่กะใช้ผ้าไหมไทยหนะครับผม แล้วก็ผ้ายืดสีทองล้วนที่พาหุรัดหนะครับม ที่ซื้อไว้นี่ก็กะจะเปลี่ยนให้ทุกองค์พระครับ แต่องค์ที่สามารถแต่งได้ก็มีแค่ 3 องค์เท่าันั้นเองครับผม หุุหุ
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

คืออย่างนี้ครับ  ผมต้องขอสอบถามเรื่องความสูงของพระหน่อยนะครับว่าสูงเท่าไร
ตอนนี้ที่ตลาดผ้าพอจะมีผ้าแบบนึง  ยาวประมาณ1เมตร  แต่ด้านกว้างสัก50 ซม. ได้ครับ
ตรงด้านกว้่างนี้ละครับที่มีลายสวย  ส่วนด้านยาวไม่มีลายให้  ราคาผืนละ 50 บาทครับ
ผมไปซื้อมาแต่งพระเหมือนกัน  แต่เกือบไม่พออ่ะครับ  เลยอยากถามความสูงของพระอ่ะครับ
ผ้าแบบนี้ราคาไม่แพงมาก  งานสวยพอควรสมราคาเลย  คล้ายๆที่เอารูปมาให้ดูครับ
มีหลายสีให้เลือกได้ตามใจชอบครับ^^

องค์พระแม่กับองค์พ่อสูงประมาณ 5 นิ้วครับผม เมื่อคืนนั่งลองปวดหัวครับ- -" เดี๋ยวต้องซื้อผ้ามาใหม่อีกหนะครับ