ตุลาคม 19, 2019, 17:25:05
35.491 กระทู้ ใน 4.046 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  อยากถามอ่ะค่ะ(ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้รู้แต่เป็นคนที่เข้ามาอ่านนะคะ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามอ่ะค่ะ(ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้รู้แต่เป็นคนที่เข้ามาอ่านนะคะ)  (อ่าน 3153 ครั้ง)
พรศักติบารมี
นิมมานรดี
*

อย่าว่าพระเป็นเจ้า พรเจ็บ(ใจ)มาก

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 20:32:07 »

อยากทราบว่าการถวายสิ่งของบูชาแด่พระเทวีควรจะถวายแก่รูปหรือเทวรูปมูรติคะ และอีกข้อ(เพื่อนฝากมาถาม)ว่าในห้องนอนถ้ามีรูปหรือเทวรูปพระนางกาลีอยู่บนหัวเตียง ถ้าเพื่อนพรและแฟนเพื่อนพรมีอะไรกันต่อหน้ารูปท่าน จะบาปไหมคะ ขอความคิดเห็นที่ถูกต้องด้วยนะคะ ขอบมากๆเลยค่ะ

วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  
คุณ บาส
เวหัปผลา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 21:59:36 »

ทราบมาว่าไม่ควรเอาเทวรูปไว้หัวเตียงครับ  ถ้าจัดเป็นแท่นบูชาเล็กๆน่าจะเป็นการดีกว่า ถ้าไม่มีที่นะครับก็ไว้ข้างๆหัวเตียงก็ดีกว่าหัวเตียงครับ
บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
อากิญจัญญายตน
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 22:50:29 »

เรื่องที่ถามเรื่องเอา่รูปปั้นไว้ที่หัวเตียงเหมาะไหมต้องกระทู้นี้ครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=3409.msg31189#msg31189

มีผู้รู้นำความ  ความรู้มาเสนอไว้อย่างชัดเจนและถูกต้องครับ
โดยเฉพาะข้อมูลของ  คุณศรีมหามารตี  อันนี้สุดยอด  ชัดเจนเลยครับ 

ส่วนเรื่องถวายเครื่องบูชา  ถ้าคุณมีรูปก็ถวายหน้ารูป
ถ้ามมีมูรติองค์พระก็ถวายหน้ามูรติครับ
แต่ถ้าไม่มีเลย  จะตั้่งเครื่องถวายไว้และกล่าวถวายก็ได้ครับ
พระผู้เป็นเจ้าทรงสถิตทุกที่  แต่ที่แน่ๆ  ท่านย่อมสถิตในใจของผู้ศรัทธาแน่นอนครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
�เฟิร์ส—♀คิต}
มหาพรหมา
*

เฟิร์ส—คิ๊ด+แคท

title5555@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:21:58 »

ในอินเดียยังถวายพระแม่หน้าต้นไม้เลย

No one is PERFECT
shaya
ยามา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 18:10:26 »

เอ่่อ ที่ว่ามีอะไรกันต่อหน้าเทวรูปนั้น เค้าถือคติความเชื่อที่ว่า พระแม่ทรงโปรดการเสพสังวาสหรือป่าวเอ่ย

ส่วนวางไว้บนหัวเตียงนั้น น้องคิดว่าคงจะไม่เหมาะ แต่ถ้าทำเป็นที่บูชาเล็กตรงข้างเตียง ระนาบเดียวกับหัวเตียงก็ได้นะคะ เพราะน้องเองก็เอาไว้ในห้อง ตั้งเป็นโต๊ะข้างเตียงและอยู่ระนาบเดียวกับหัวเตียงค่ะ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  อยากถามอ่ะค่ะ(ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้รู้แต่เป็นคนที่เข้ามาอ่านนะคะ)