Loader

ขอความแตกต่างระหว่างลลิตาเทวี กับ พระแม่ราชาราเจสวารี

Started by ۞ Musika ۞, September 22, 2009, 06:49:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่รู้จะตอบยังไงอ่ะ เพราะทั้งสองพระนามคือพระแม่องค์เดียวกันอ่ะครับ

แล้วแต่ว่าจะเรียกพระองค์ด้วยพระนามใดครับ เหมือนกับพระเคนช บ้างก็เรียกพระเคนช บ้างก็เรียกพระพิฆเนศ หรือบางทีเรียก คณปติ

พระองค์ก็เช่นเดียวกัน

พระแม่ลลิตาเทวี พระแม่ราชาราเจสวารี บางทีก็เรียกว่า ตรีปุระสุนทรี ครับ

ขอบคุณค่ะคุณกาลิทัส
วันนี้ก็ได้รับความรู้อีกแล้ว
โอมเจมาตากาลี

อ่ะรูปไม่ขึ้นอ่ะค่ะ

เลยไม่ได้เห็นภาพ ไว้เข้ามาแวะดูใหม่ก็ได้
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ใช่อย่างที่พี่ยีนส์บอกอ่ะคับ พระแม่ปาง ศรีลลิตาเดวี ( Sri Lalitha Devi ) กับพระแม่ ศรีราจาราเจสวารี (Sri Rajarajeswari) คือพระแม่ปางเดียวกันมีรูปลักษณ์ที่เหมือนกัน  และพระแม่ปาง ตรีปุระสุนดะรี ( Sri Thripurasundhari) ก้อเช่นเดียวกัน แต่ในรูปวาดของอินเดีย อาจจะมีองค์ประกอบของภาพที่แตกต่างกันคับ

Sri Lalitha Devi

Sri Rajarajeswari

Sri Thripurasundhari

รูปสุดท้ายนี่ที่จริงแล้วเป็นพระแม่กามาคชี (Sri Kamakshiamman) แต่คนอินเดียเค้าก้อบูชาเป็นพระแม่ลลิตาเดวีเหมือนกันคับอาจจะเป็นเพราะว่าเห็นพระแม่ถือช่อดอกไม้และอ้อยเหมือนกันอ่ะคับแต่พระแม่กามาชีก้อมีข้อแตกต่างจาก3ปางนั้นคือนั่งขัดสมาธิไม่ได้นั่งลลิตาสนะ(นั่งห้อยขาลงข้างนึง)แบบพระแม่ทั้ง3ปางที่มีรูปลักษณ์ที่เหมือนกันนั้นและที่ช่อดอกไม้(ปุษปะศร)ของพระแม่กามาคชีจะมีนกแก้วโม่งแต่พระแม่3ปางนั้นจะไม่มีคับ..........

ขอบคุณทั้งพี่ยีนส์และน้องโอ ที่มาให้ความรู้และภาพสวยๆนะครับ

ขออนุญาตคุณน้องโอเซฟภาพเก็บไว้ด้วยนะครับ อิอิอิ  (แต่ละภาพช่างงามเหลือเกิน)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

รูปภาพงดงามมากค่ะ
ทุกรูปดูมีรัศมีเปล่งประกาย
ขอบคุณสำหรับรูปพระแม่ที่งดงามค่ะ
โอมเจมาตากาลี

แล้วพระแม่กามาคชี , พระแม่มีนาคชี และพระแม่อัลดาลล่ะครับแตกต่างกันอย่างไร เพราะต่างก็มีนกแก้วเหมือนกัน

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พระแม่กามาคชี คือพระแม่ศักติประจำเมืองกานจีกามาคชี คับ
พระแม่มินาคชี คือ ศักติอวตาล เชื่อกันว่าเป็นพระอุมาอวตาร มาเป็นราชีนีแห่งเมืองมาดูรัย และพระศิวะทรงอวตารมาเป็นพระสุนทเรศวร
พระแม่อัลดาล คือ พระแม่ลักษมีอวตาร คับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ที่ท่านแม่ถือ ก็ต้องรบกวนผู้รู้เยอะกว่ามาตอบนะคับ  แต่จิงๆผมว่าน่าจะเป็นศิลปะของแต่ละท้องถิ่นมากกว่า
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

ปางมูรติ มีเหตุของแต่ละปางและแต่ละเมืองก็มีคติไม่เหมือนกัน เพราะงั้น  บางที่ควรศึกษาให้ลึกซึ้งมากกว่าเดิมนะคับ  จะได้รู้อะไรดีๆ มากกว่าเดิมอีก  เอาใจช่วยคับ
டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัว ก็คงไม่มีอะไรแตกต่าง เพราะล้วนแล้วก็คือ พระแม่

ถ้ามองในแง่ ศิลปะ คือ ความสวยงามที่แฝงความเป็นอยู่ และ การนับถือของท้องถิ่น คติความเชื่อ

แต่ ถ้า มองอีก แง่มุม คำอาจดูแรง ก็ขอ อภัย คือ การประโคม ระหว่างการนับถือ หรือ ลัทธิ เพื่อ ให้รูปลักษณ์ ในเทพองค์นั้น ดูยิ่งใหญ่ ที่สุด อันนี้ ใช้หลัก ตรรกะวิทยา และ ความหน้าจะเป็นนะค่ะ

ดิฉัน ก็ นับถือพระมารดาเป็นใหญ่ เช่นกัน แต่ จะไม่นิยม รูปลักษณ์ ที่มีการ ลดหลั่น ชนชั้น ใน วรรณะ ของเทพ มาก นัก

อิอิ

**ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ แต่ การศึกษาเป็นสิ่งที่ดี ไม่มีใคร ถูก หรือ ผิด ในการศึกษา แต่มีแค่ การ เรียนรู้ ในความต่าง ที่มากขึ้น
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขออธิบาย ความแตกต่างเล็กๆน้อย ๆ นะค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]พระแม่กามมัคชี ยังแบ่งออก อีกประมาน 2 องค์ ที่มีรูปลักษณ์ที่คล้ายกัน คือ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]พระแม่กามมัคชี จะทรงถือ ขอ  ถือ  บ่วง  ถือ อ้อย และ ถือ ดอกไม้ 5 อย่าง นกแก้วเกาะ  คือ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]1 . พุ่ม ดาวเรือง ความหมาย คือ ความรัก ที่มีต่อเทพฝ่ายชาย[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]2.  พุ่ม มะลิซ้อน  ความหมาย คือ ความรักต่อเทพฝ่ายหญิง[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]3.  พุ่ม กล้วยไม้ ความหมาย คือ ความรักที่มีต่อองค์พระสมณะ หรือ บรุชดา ในรูปแบบของ เดวาตัส[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]4.  พุ่มกุหลาบ ความหมาย คือ ความรัก แบบเพื่อนมนุษย์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]5.  พุ่มดอกบัว ความหมาย คือ ความรักต่อเทพฝ่าย นิตยา ศรีจักรา ซึ่งมีพระลักษมีฐานกำลังทั้งองค์จักรา[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]นั่งฐานบันลังค์ธรรมดา พระจันทร์ บนหัว[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b0f0]ส่วนอีกพระองค์ คือ พระปัทมัคชี (แต่ส่วนใหญ่ คนที่เห็นก็รวบตึง บอกว่าเป็นพระกามมัคชี) เพราะทุกอย่างเหมือนกัน ต่างแค่ พระองค์นี้ถือดอกบัวใหญ่ดอกเดียว และมีนกแก้วเกาะ  นั่งบันลังค์ดอกบัว[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#92d050]พระแม่ลลิตา จะทรงถือ ขอ  ถือ  บ่วง  ถือ อ้อย และ ถือ ดอกไม้ 5 อย่าง แต่ไม่มีนกแก้วเกาะ  ถือ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#92d050]1. พุ่ม กุหลาบ ความหมาย คือ ความรัก แบบเพื่อนมนุษย์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#92d050]2. พุ่ม ดอกบัว ความหมาย คือ ความรักต่อเทพฝ่าย นิตยา ศรีจักรา ซึ่งมีพระลักษมีฐานกำลังทั้งองค์จักรา[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#92d050]3. พุ่ม ดาวเรือง ความหมาย คือ ความรัก ที่มีต่อเทพฝ่ายชาย[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#92d050]4. พุ่ม มะลิซ้อน  ความหมาย คือ ความรักต่อเทพฝ่ายหญิง[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#92d050]5. พุ่มดอกเข็ม ความหมาย คือ ความรักต่อเทพพระเจ้ามากมาย ( ข้อนี้ คือดอกที่ต่างจาก พระแม่กามมัคชี)[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]พระราจาราเจสวารี จะทรงถือ ขอ  ถือ  บ่วง  ถือ อ้อย และ ถือ ดอกไม้ 5 อย่าง แต่ไม่มีนกแก้วเกาะ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]1. พุ่ม ดอกอัญชัน ความหมาย ความรักต่อพระศิวะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]2. พุ่ม ดอกปีบ  ความหมาย ความรักในภาค พระนางสตี[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]3. พุ่ม ดอกมะม่วง ความหมาย ความรักต่อการ ทำพิธีกรรม ต่อการบูชายัญ พลีกรรม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]4. พุ่ม ดอกจำปา ความหมาย ความรักอันเป็นปฐมต่อพระคเณศ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]5. พุ่ม ดอกบลูเบว ( อันนี้ สีฟ้า แต่ไม่ทราบภาษาไทย เรียกว่าดอกอะไร ) ความหมาย ความรักต่อ กัลยานัม การสืบทอดสายโลหิตเทพ ( ทางสายไศว พระโลหิต จะไม่ใช่สีแดง แต่ เป็นสีฟ้า )[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b8cce4]พระตรีปุระสุนทรี จะทรงถือ ขอ  ถือ  บ่วง  ถือ อ้อย และ ถือ ดอกไม้ 5 อย่าง แต่ไม่มีนกแก้วเกาะ นั่งบนองค์พระศิวะ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b8cce4]1. พุ่ม ดอกอัญชัน ความหมาย ความรักต่อพระศิวะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b8cce4]2. พุ่ม ดอกซ่อนกลิ่น ความหมาย ความลับแห่งมายา ความลับแห่งเวท ความต้องห้าม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b8cce4]3. พุ่ม ดอกงิ้ว  ความหมาย ความรักต่อ เทพ และ ทุกสิ่งในไกลาส[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b8cce4]4. พุ่ม ดอกชบา ความหมาย ความรักความพอใจในอำนาจตน ในภาค ดุ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b8cce4]5. พุ่ม ดอกทานตะวัน ความหมาย ความรักในความตาย การเห็นใน วัตรสงสาร การดับ การปลง  ความรักใน ภาษามนต์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอขอบคุณ เนื้อหาบางส่วน สาระข้อมูลร่วมแปล ค้นคว้า จาก คุณ vasudeva และ  หอ พระศรีปรมาตมันไวกูรฐ์ธรรม[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ขอติงอยู่ เรื่องนึงนะครับเล็ก น้อยๆ

ถ้าสสะกดตาม สันสกฤต แล้วถ้าเอาจริงๆแล้วต้องอ่านว่า กามัคศี

กามัคชี นะคับ ไม่ใช้ กามมัคชี เพราะ คำมันสมาธ กันอยู่แล้ว ยกตัวอย่าง คำว่า

กาม(รัก)-ยัคชี(สตรี)..รวมกันเป็น กามัคชี

มีนา(ปลา)-ยัคชี(สตรี)....รวมกันเป็น มีนัคชี

ปัทมา(บัว)-ยัคชี(สตรี).....รวมกันเป็น ปัทมัคชี

วิศัล(ปราศจากทุกข์)....ยัคชี(สตรี) รวมกันเป็น วิศาลัคชี

จ้า พิมผิด ตัด ม. ไปตัว 5555

เท่าที่ผมทราบ

कामाक्षी มาจากคำว่า काम-अक्षि แปลว่า มีดวงตายั่วยวน เนื่องจากคำว่า अक्षि(อักษิ) แปลว่า ดวงตา
ดังนั้น ถ้าหากจะเขียนแบบถอดรูปจริงๆ ควรสะกดว่า "กามากษี" หรือ "มีนากษี"
แม้ว่าการออกเสียง ษ ในภาษาสันสฤต ก็ไม่ได้ออกเสียงเป็น สอ เช่นเดียวกับ ส.เสือในภาษาไทย
แต่ประเทศไทย ก็สะกด ชื่อพระเป็นเจ้าแบบถอดรูปกันมาตลอด เช่น

गणेश ค-เ-ณ-ศ = คเณศ แม้จริงๆการออกเสียงที่ใกล้เคียงที่สุด ต้องออกว่า กงะ-เณช แต่การสะกดก็ยังถอดจากรูป ถึงอย่างไรก็เป็นการเขียนภาษาไทยที่ถูกต้องตามราชบัณฑิตยสถาน

หรือ शिव ศิ-ว = ศิว พจนานุกรมของราชบัณฑิตยสถาน ก็ยังใช้คำว่า

ศิว, ศิวะ[สิวะ] น. พระอิศวร; พระนิพพาน. (ส.; ป. สิว).
ดังนั้น ผมจึงขอเสนอความเห็นว่า
ชื่อ พระแม่เจ้าทั้งสององค์นั้น ควรสะกด "กามากษี" และ "มีนากษี" ครับ

ครับ ถ้าถอดรูปตามหลักภาษาระหว่างสันสฤตกับไทย ก็ตามที่คุณหมอ Fluorine ว่ามาครับ "กามากษี" และ "มีนากษี"

แฮ่ๆๆ นี่ละผลเสียของการ แปลสันสกฤต โดยใช้ภาษาทมิฬ เป็นคำอ่าน

ขออภัยนะที่นี้นะครับ

อิอิ

ต้องยอมรับครับว่ายากจริงๆ ตรงนี้ บางทีการออกเสียงถ้าถอดตามตัวนักมันยังแปร่งๆ เลยครับ

ใช่ครับยากจริงดดยเฉพาะตอนเทียบตัวอักษรที่เสียงเหมือนกัน บอกไว้เลยว่าผม ไม่ค่อยมีพื้นฐานภาษาสันสกฤษยากจริงๆๆๆ

ศรี ราจาราเจสวรี - ทางใต้

ลลิตา ตรีปุระสุนดารี (โชดาชี) - ทางเหนือ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

ทำไมดูในหนังเรื่องฤทธ์แค้นเทพมนดำนะครับ พระแม่ราเจสวารีเป็นคนเพียงคนธรรมดาที่คิดจะล้างแค้นคนที่ฆ่าตนอะครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ลืมไปและนะเนี่ยกระทู้ดิัฉัน...

หนังนะค่ะ อย่าเอาไรมากค่ะ

ถ้าตามท้องเรื่อง นางชื่อราเจสวารี (ชื่อพระเอก นางเอกแขกก็ชื่อเดียวกับเทพเจ้าเยอะไปค่ะ)

ถูกฆ่าตายต่อหน้าพระแม่ พระแม่คงสงสารเลยให้พลังกับนางเมื่อนางไปเกิดใหม่

แต่หลังจากนางแก้แค้นแล้วนางยังไม่พอใจ ยังต้องการคนรักของนางคืน

พระแม่เลยต้องมาเตือนสติให้ลดโทสะลง จิตสงบแล้วนางจะบรรลุ(ออกแนวได้เลื่อนขั้น อะไรประมาณเนี่ยมั้งค่ะ !!)

หนังนิแต่งขึ้นมาใช่ไหมครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ถ้าหนังพวกนี้ส่วนใหญ่ก็แต่งเนื้อเรื่องขึ้นมาใหม่ทั้งนั้นแหละค่ะ

คงเหมือนพระแม่ซันโตชีมั่งทั้งๆที่่คนอินเดียบอกว่าเป็นปางของพระแม่อุมาแต่พอมีหนังขึ้นก็เป็นคนละองกันไปเลย