Loader

ขอถามความเหมาะสมเกี่ยวกับการจัดหิ้งหน่อยจ้า

Started by Gorgon, March 08, 2011, 18:41:22

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือว่ามีปัญหาที่คิดไม่ตกอยู่เกี่ยวกับการจัดหิ้งเลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่น้องชาวHMทั้งหลายคือว่าที่บ้านจะมีหิ้งบูชาพระ1หิ้งซึ่งเป็นแบบโต๊ะหมู่บูชาหมู่9 แล้วติดกับหิ้งพระก็จะเป็นโต๊ะหมู่บูชาพระของหิ้งเทพซึ่งเป็นโต๊ะหมู่9เช่นกันแต่ตอนนี้ที่หิ้งเทพนั้นใช้โต๊ะหมู่แค่ชั้นที่1กับ2เท่านั้นชั้นที่3ไม่ได้ใช้เพราะว่ากลัวจะสูงเท่าพระแต่เพราะใช้แค่ชั้น1และชั้น2เลยทำให้ที่ประดิษฐานเทวรูปนั้นมีน้อยมากแล้วตอนนี้อยากจะอัญเชิญพระแม่มาอีกหลายพระองค์เลย เลยอยากจะถามว่าถ้าเราจัดโต๊ะหมู่บูชาของหิ้งเทพเป็นแบบหมู่9เท่ากับหิ้งของพระจะเป็นอะไรไหม แต่พระประธานของโต๊ะหมู่บูชาพระนั้นมีกรอบพลาสติคหุ้มองค์พระเอาไว้อีกชั้นหนึ่งแล้วฐานของกรอบพลาสติคก็สูงในระดับหนึ่งเลยอยากจะถามว่าถ้าหิ้งเทพจะใช้หมู่9แบบครบเซทจะได้ไหม

แล้วหิ้งพระกับหิ้งเทพนี่อยู่ติดกันเลยหรือว่าอยู่ใกล้กันครับครับ

ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ จริงๆแล้วองค์เทพไม่ควรที่จะอยู่สูงกว่าพระ  เพราะพระอยู่สูงกว่าซึ่งมันไม่สมควรครับ  แต่ถ้าพื้นที่มีจำกัดและเราแยกหิ้งพระส่วนหิ้งพระ  หิ้งเทพส่วนหิ้งเทพ ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรครับ  ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วย  ทางที่ดีรอผู้รู้จริงมาบอกดีกว่าครับ
ขออภัยที่ช่วยไม่ได้มาก -*-

คือว่าฐานของโต๊ะหมู่บูชาของหิ้งพระกับหิ้งเทพอยู่ติดกันนะแต่ในส่วนของโต๊ะเล็กๆที่เอาไว้วางเป็นหมู่นี่จะอยุ่ห่างกันประมาณนึงอ่า

สำหรับผม มองว่า ถ้าแยกเป็นหิ้งแล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

เราลองมอง ในวัดวาอารามก็ได้ครับ ตามผนังวัด ก็ มีภาพจิตรกรรมผาผนัง ที่มีเทวดาเสมือนเหาะอยู่ ท่ามกลางพระพุทธรูป มากมาย

แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็แนะนำให้ซื้อโต๊ะหมู่ แบบแยกชิ้น ซึ่งมีขนาดให้เลือกมากมายหลากหลายขนาดครับ เพื่อมาเสริมฐานพระพุทธรูปให้สูงขึ้นอีก จะเสริมทุกองค์ หรือจะเสริมเฉพาะองค์ประธานก็น่าจะได้ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

อ้อ เมื่อก่อนที่ห้องพระของผม ก็เคยมีคนมาทัก เหมือนกัน ผมก็ เลยชี้ไปให้เขาดูว่า หน้าประตูทางเข้าห้องพระ จุดสูงสุดนั่นเป็นรูปสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่ สูงสุด

ที่บ้านผมทำบุญทุกปี นิมนต์พระมาฉันภัตราหารเพลทุกปี หลวงพ่อท่านก็ไม่เคย ว่าอะไรนะครับ น่าจะเนื่องด้วย สาเหตุข้างต้น

1. มีรูปพระพุทธเจ้า อยู่เหนือสุด
2. มีการแยกหิ้งกันชัด ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ผมว่าอย่างน้อยแยกกัยก็ดีแล้วครับ
ในส่วนความสูงถ้าคุณไม่สบายใจจริงๆ
แนะนำให้หาอะไรมารองฐานโต๊ะตัวล่างสุดให้สูงขึ้นมา
เช่นอาขขะเป็นหนังสือเก่าที่ไม่ใช้  แผ่นไม้  หรืออิฐก้อนๆก็ได้ครับ
แต่ที่พี่ๆเค้าเน้นกันก็คือไม่ควรที่จะหันหน้าชนกันหรือหันไปทางทิศตะวันตกหรอทิศใต้ครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

คือว่าโต๊ะหมู่ของเราจะเป็นพระชุดหนึ่ง เทพชุดหนึ่ง แต่ด้วยขนาดบ้านเราจำกัดเลยต้องเอาฐานโต๊ะมาชิดติดกันนะ แต่ว่าในส่วนพระประธานของหิ้งพระที่อยู่สูงสุดคือองคืพระก็ใหญ่พอสมควรแล้วก็จะมีกรอบใหญ่ๆที่เค้าไว้ใส่พระพุทธรูปสำหรับกันฝุ่นแล้วตัวกรอบที่ใส่องค์พระเองก็มีฐานสูงประมาณ1นิ้วได้นะ

ลืมพิมอีกแล้วพระพุทธรูปกับองค์เทพก็หันหน้าไปทางทิศตะวันออกเหมือนกันนะ

สำหรับผม คนละฐานก็ถือว่าแยกหิ้งกันแล้ว และพื้นที่ ถ้ามีจำกัด ก็ชิดกัน ได้ครับ

ถามคุณโอมกาลีอีกนิดนะ คือว่าถ้าในหิ้งมีพระโพธิสัตว์กวนอิมอยู่ด้วย2องค์แล้วก็ ฮก ลก ซิ้วด้วย เราไม่แน่ใจว่าจะวางในชั้นไหนของโต๊ะหมู่9ดีนะเพราะที่จริงก็แยกจะแยกหิ้งให้ท่านตางหากแต่อย่างที่บอกไปพื้นที่มีจำกัดจริงๆเลยต้องอัยเชิญท่านมาไว้กับหิ้งเทพทางฮินดูก่อนครั้นจะอัญเชิญไปหิ้งพระก็ไม่ได้เพระหิ้งพระตอนนี้ก็มีพระพุทธรูปเต็มหิ้งจนไม่สามารถขยับได้แล้วเช่นกันนะ

พระโพธิสัตว์กวนอิม  อยู่สูงกว่าเทพครับ  เพราะฉะนั้นถ้าคุณเชิญท่านอยู่ที่หิ้งเทพ ก็ต้องอยู่สูงที่สุดครับ
ส่วนฮก ลก ซิ่ว ยังเป็นแค่เทพเท่านั้น  ไม่แน่ใจว่าจะต้องตั้งต่ำกว่าเทพฮินดูหรือเปล่า  หรือตั้งเท่ากันได้ 

ต้องขอขอบคุณทุกคอมเม้นและทุกคำแนะนำมากเลยจ้าตอนนี้สบายใจแล้วเรื่องการจัดหิ้ง

จัดเสร็จแล้วก็อย่าลืมนำมาแบ่งปันให้ดูกันด้วยนะครับ ^^

ผมว่าพระโพธิสัตว์กวนอิมไม่ไช่พระพุทธเจ้าและแล้วแต่คุณว่าจะไห้องค์ไหนเป็นประธานคืออยู่สูงสุดบนหิ้งแต่ว่าคุณจะนำเทพองค์ไหนตั้งไว้บนหิ้งชั้นไหนก็ได้แต่เทพที่คุณบูชาท่านก็มาอยู่กับคุณแต่ว่าถ้าคุณมีนางไม้หรือเทวดาผู้หญิงไม่ไช่พระเทวีไม่ควรตั้งไกล้กับพระฤาษีถ้าคุณมีไม่งั้นหิ้งคุณจะเกิดอะไรไม่ทราบจากประสบการณ์ของญาติมาแนะนำไห้