Loader

รบกวนสอบถาม เรื่องเทวรูปครับ

Started by aratepavane, March 01, 2011, 13:27:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดีครับพี่กาลิทัส พี่อักษรชนี 
เออยากทราบสถานที่ขายเทวรูป ที่เป็นศิลปทางเขมร ว่ามีที่ไหนขายบ้าง คืออยากเอามาจัดโต๊ะบูชา คล้าย ๆ กับโบถ์พราหมณ์ นะครับพี่ ผมเห็นสวยดี ครับผม เทวรูปที่โบถ์พราหมณ์นี้เป็นศิลปทางเขมร ป่าวครับ พี่

เรื่องแหล่งที่จำหน่ายนี่ผมก็ไม่ทราบข้อมูลเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่จะขออนุญาตตอบเรื่องเทวรูปพระคเณศที่เทวสถานโบสถ์พราหมณ์นะครับ

พระคเณศที่ประดิษฐานภายในสถานพระคเณศ มีจำนวนทั้งสิ้น ๕ องค์ ซึ่งไม่ปรากฏหลักฐานว่าเคลื่อนย้ายมาจากที่ใดบ้าง แต่สันนิษฐานว่าบางองค์อาจจะมีการนำมาจากเทวสถาน โบสถ์พราหมณ์ ที่จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยพระคเณศองค์ที่ประดิษฐานไว้เป็นองค์ประธานนั้นสร้างมาจากโลหะสำริด ส่วนสี่องค์ที่เหลือสร้างมาจากศิลา ศิลปะส่วนใหญ่เป็นแบบอินเดีย อยุธยา และเขมรครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ตลาดโรงเกลือมีครับ
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

แหล่งผลิตเทวรูปที่เป็นงานทองเหลือง ที่ลพบุรี มีผู้ผลิตระดับ OTOP 3 ดาว เคยมาออกร้านที่อิมแพ็คเมืองทองธานี ในงาน OTOP มิดเยียร์เซลล์ อย่างองค์เล็ก ๆ จิ๊ว ๆ สูง 1 นิ้ว ก็องค์ละ 20 บาทเท่านั้น ถ้าขนาด 9 นิ้ว ก็คงไม่ถึง 1000 มังครับ ลองหาดูในรายชื่อผู้ผลิตสินค้าโอทอปของลพบุรีดูสิ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

ลองดูแถวท่าพระจันทร์นะครับ ผมเคยเห็นว่ามีอยู่

ที่ท่าพระจันทร์มีให้เลือกหลายแบบครับ  ราคาก็ไม่แพงมาก
มีหลายแบบหลายยุคให้เลือกครับ  แต่ต้องดูหลายๆร้านและอย่ารีบตัดสินใจ
ต่อราคาดูครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ครับผม ขอบคุณเพื่อน ๆ มากเลยนะครับผม หากได้ครบตามที่คิดไว้แล้วจะนำมาโพสให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ดูนะ