Loader

ผมอย่ารู้ พระนามของเทว หรือ เทวี องค์นี้ครับ ช่วยผมที

Started by milomilo, April 07, 2009, 18:45:03

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ซ้ายล่างถือต้นอ้อย
ขวาล่างถือตะบอง
ซ้ายบนถือดอกบัว
ขวาบนถือขวาน
[HIGHLIGHT=#ffffff]ไม่รู้แฮะใครรู้ก็ช่วยตอบทีนะอยากรู้เหมือนกัล[/HIGHLIGHT]
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

พระอัมมาเทวีมั่งค่ะ
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

ดูจากรูปยังไม่ชัดเจนเลยครับ  มาลัยดาวเรืองบังองค์ท่านเสียเกือบมิด  แต่ถ้าจะให้ปฏิมานจากเท่าที่เห็น  ผมเองไม่ทราบว่าเป็นเทวะ  หรือ เทวี  เพราะไม่เห็นพระถัน    ขอภาพที่ชัดกว่านี้ก็จะดีครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ตามเทวลักษณะ  พระเทวีทรงต้นอ้อย  ดูคล้ายพระแม่กามาคชีนะครับ เพราะเป็นลักษณะประจำพระองค์   แต่ศิลปะที่สร้างเป็นงานไทยทำเลียนแบบอินเดีย  แล้วก่อนที่จะเชิญท่านมาบูชานี่ไม่ทราบมาก่อนหรือครับว่าท่านคือใคร 
  ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างคับ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

พอเอามาลัยออกแล้วนอกจากจะเหมือนพระแม่กามาคชีอย่างที่ท่านเคนบอกแล้ว

ยังมีลักษณะคล้ายกับพระแม่ลลิตาเทวีด้วย

ท่าประทับที่ห้อยพระบาท แต่ผมติดใจตรงอาวุธที่พระองค์ถือครับ เลยไม่แน่ใจตอนแรกที่ว่าเป็นทุรคาเทวี เพราะเห็นต้นอ้อยเป็นตรีศูลครับ

มาดูรูปกัน

พระแม่กามาคชี

พระแม่ลลิตาเทวี

แล้วคนบูชาเรียกพระองค์ว่าอะไรครับ

เอาเป็นว่า เป็นรูปเคารพที่ถูกสร้างขึ้นใหม่ตามจินตนาการของศิลปินผู้สร้าง  และอาศัยอ้างอิงจากรูปแบบเดิมมาสร้างรูปบูชาใหม่  แต่ถึงอย่างไร ไม่ว่าจะมีนามว่าอย่างไร  ก็ล้วนทำให้เรามีจิตน้อมรำลึกถึงพระแม่ผู้เป็นมหามาตามิใช่หรือครับ   
  อันนี้เพื่อจะได้ไม่เกิดความวุ่นวาย  วิ่งวุ่นไล่ตามสิ่งที่เรียกว่า   มายา   แห่งท่านนะครับ

แต่หากจะต้องการทราบจริงๆว่าท่านมีพระนามว่าอย่างไร   ลองย้อนกลับไปที่ร้านที่ไปเชิญท่านมาสิครับ  เค้าควรจะมีคำตอบให้นะ   หรือไม่  ก็สถาปนา ถวายพระนามท่านเสียใหม่ไปเลยหรือเราเห็นท่านแล้วเราคิดถึงเทวีองค์ไหน  ก็องค์นั้นแหละครับ   
   ธรรมมะ  คือ  ธรรมชาติ
   ธรรมชาติ  เรียบง่าย  สามัญ ไม่ซับซ้อน  แต่ลึกซึ้ง

โอม ตตฺ สตฺ

กาเนช สีทองๆ กะ ซันโตชี ข้างๆพระแม่ คุ้นๆๆเหมือนเคยเหนที่ไหนน๊า...
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

อย่าเอ็ดไป...มันไม่ดี สงสารน้องเขา แค่นี้น้องเขาก็ยับจนย่นแล้วคับ อยากกินไอติมวอลล์ จังเยย

[HIGHLIGHT=#00b0f0]อุ้ย  คงมะช่ายของน้อง ที่แปลว่า ก่อน  นะจร้า คุนแม๋ข่อร้องงงงงงงงงงงง[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]............... notthing[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#92d050]...ศรัทธา  ไม่ศรัทธา  งมงาย   ไม่งมงาย  เชื่อ   ไม่เชื่อ เหมือนปาท่องโก๋[/HIGHLIGHT]

ตามความเห็นผมนะ ตามที่ดูจากเทวรูปปั้น กับภาพที่ คุณน้องกาลิทัส ได้แสดงมา ความคล้าย จะคล้าย พระแม่ลลิตามากกว่า ไม่ว่าจะเป็นท่านั่ง หรือถืออาวุธ แต่ที่แตกต่างที่ไม่เห็นก็คือ นกแก้ว รูปปั้นไม่มีนกแก้ว ประกอบด้วย ขอโน้มเอียงไปทางแม่ลลิตามากกว่า ตามความคิด คิดว่า โรงหล่อ คงได้แบบจากรูป และพยายามหล่อถอดแบบออกมา(ตัวอย่างที่เห็นถือเป็นตะบองแต่ไม่ใช่ เขาหล่อให้เป็นดอกบัว เพราะถ้าเป็นตะบองจะหัวใหญ่กว่านี้ ) แต่โรงหล่อเองก็ไม่รู้หรอกว่า เป็นพระแม่องค์ใดแน่ชัด แต่คงคิดว่า น่าจะส่งจำหน่ายได้ในท้องตลอด เนื่องจาก เทวรูปที่มาจากอินเดียแพง เพราะค่านำเข้าเขาคิดจากค่าน้ำหนักทองเหลือง ราคาถึงได้แพง แต่ถ้าเป็นตลาดในไทย ก็น่าจะมีคนซื้อ คนไทยชอบของถูก อันนี้ลองคิดแทนโรงหล่อนะครับ