มิถุนายน 28, 2017, 22:41:01
35.482 กระทู้ ใน 4.040 หัวข้อ โดย 4.866 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  นวราตรี..วิชัยทัสมิ 2017 (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  การถือพรตในเทศกาลนวราตรี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: การถือพรตในเทศกาลนวราตรี  (อ่าน 4359 ครั้ง)
หริทาส
อัปปมาณาภา
*

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 17:38:56 »

ในเทศกาลนวราตรี

ศาสนิกชนส่วนใหญ่จะถือพรต(วรัต) การทานอาหารในช่วงถือพรตมีหลายระดับ ขึ้นอยู่กับศรัทธา
เช่น

1.ปกติทานเนื้อสัตวย์ก็งดเนื้อสัตว์
2.โดยปกติคนฮินดูทานมังสวิรัติ(ไม่ทานไข่ แต่สามารถทานผลิตภัณฑ์จากนมและเนยได้)อยู่แล้ว
ถ้าช่วงบวชหรือถือพรต โดยเฉพาะในเทศกาลนวราตรี จะไม่ทานข้าวและถั่วที่มีตาทุกชนิด เช่นถั่วเขียวถั่วเหลือง ถั่วแดง ดำ(อาจารย์ท่านบอกว่า เนื่องจากเมล็ดพืชอย่างนี้งอกได้) แต่มันฝรั่ง ผักต่างๆ ผลไม้ทานได้ บางครั้งเขาก็เรียกอาหารในช่วงนี้ว่าอาหารบวชครับ และบางท่านก็จะทานแต่ผลไม้เท่านั้น
3.บางท่านทานแค่นม หรือ อาหารอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น
4.หรืออาจงดทานจำกัดจำนวนมื้อ

และต้องงดกิจกรรมทางเพศทุกอย่าง

นี่คือแนวทางเกี่ยวกับอาหารในการถือบวชในช่วงนวราตรีครับ แต่ให้คำนึงถึงสุขภาพและความพร้อมด้วย
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 19:18:02 »

ขอบพระคุณพี่หริทาสนะครับ

เป็นประโยชน์มากๆสำหรับผู้ศรัทธาที่จะถือพรตถวายพระแม่ในเทศกาลนวราตรี

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
Barton
ยามา
*

go29moo@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:10:36 »

แล้วที่เป็นข้อบังคับจริงๆ ที่ต้องทำ มีอะไร บ้างครับ
บังคับ แบบ ที่ผู้ศรัทธา ต้องปฎิบัติ น่ะ ครับ

เท่าที่อ่าน น่าจะ
งดเนื้อสัตว์
จะไม่ทานข้าวและถั่วที่มีตาทุกชนิด
งดกิจกรรมทางเพศ

เท่านี้ ใช่ไหมครับ
pom3555
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 09:56:57 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผ้ม
Aek nakab
จาตุมหาราชิกา
*

โอม ศรี คเณศายะ นะมะฮา...

aek.jtsit@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 15:14:42 »

เมื่อคืนได้ไปร่วมพิธี เลยถ่ายคลิปมาให้ชมครับ https://www.youtube.com/watch?v=QeCuO40l_H4
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  นวราตรี..วิชัยทัสมิ 2017 (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  การถือพรตในเทศกาลนวราตรี