Loader

มีใครเคยไปร้านกุลดิป ที่พาหุรัดไหมคับ ช่วยพาผมไปหน่อยคับ 0874820599 (เด็กฉะเชิงเทรา)

Started by ratkai, July 30, 2010, 08:11:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีใครเคยไปร้านกุลดิป ที่พาหุรัดไหมคับ ช่วยพาผมไปหน่อย 0874820599 (เด็กฉะชิงเทรา)

ถ้าไม่มีใครพาไปลองดูตามแผนที่นะครับ

จุดเขียวๆ ที่ผมวงไว้คือ ร้านกุลดิปครับ

ลองเริ่มเดินจากดิโอสยามฝั่งที่ขนานกับพาหุรัดครับ เดินตรงมาเรื่อยๆ เลยครับ ตามแผนที่ครับ

รับรองหาไม่ยาก แต่ว่าต้องส่องนิดนึงร้านบางทีไม่เปิด หรือเปิดฝั่งเดียว ถ้าเดินซอยแรกเห็นร้านปิดอยู่ให้ลองไปอีกซอยครับ บางทีด้านหลังร้านเปิดครับ มองเข้าไปในซอยจะเห็นป้ายเขียวๆ เขียน กุลดิปห้อยไว้ครับ

อื้มไปร้านนี้ ต้องขอบอกก่อนนิดนึงนะ บางครั้งอาจจะพลาดโอกาสในการเช่าบูชาไป คือว่าร้านนี้ เจ้าของร้านเขาจะเป็นคนอินเดียและขาไม่ดี และจะมีคนขายอีกคนคือผู้หญิง(ไม่ทราบสถานะ) แต่ส่วนมากแล้วชายอินเดียจะเป็นอยู่ประจำ จะพูดไงดี คือบางครั้งเขาก็ไม่อยากขายคือตามอารมณ์ เขาจะพูดว่า คนขายไม่อยู่ เพื่อนผมหลายคนหน้าแหกมาแล้ว ผมไปซื้อหลายๆครั้ง เขาก็เป็นคนขาย แต่เพื่อนผมหลายๆคนไปซื้อบ้าง เขาจะบอกไม่ขายดื้อๆไปซะงั้น แล้วครั้งหลังสุดถ้าจำไม่ผิดไปกับ น้องคนหนึ่งจะไปหาซื้อกำยานกัน เขาบอกคนขายไม่อยู่เฉยเลย ซึ่งตามจริงแล้ว เขานั้นแหละคนขาย เรื่องนี้คงแล้วแต่วาสนานะครับ แต่ส่วนตัวผมไปทุกครั้ง ได้ซื้อทุกครั้งครับ

อย่างพี่ลองภูมิว่าแหละครับ

ผมเคยไปซื้อกำยานสามห่อ ก็ขายให้ปกติดี ไปอีกทีบอกไม่ขายปลีกต้องซื้อหลายๆ ถุงเพราะเขาขายส่ง
พอเดินเล่นพาหุรัดอีกสองรอบกลับไปใหม่ ก็ซื้อปลีกได้ปกติครับ

แต่ต้องยอมรับว่า กำยานที่นั่นหอมมากครับ

Quote from: กาลิทัส on July 30, 2010, 10:01:45

ผมเคยไปซื้อกำยานสามห่อ ก็ขายให้ปกติดี ไปอีกทีบอกไม่ขายปลีกต้องซื้อหลายๆ ถุงเพราะเขาขายส่ง
พอเดินเล่นพาหุรัดอีกสองรอบกลับไปใหม่ ก็ซื้อปลีกได้ปกติครับ

แต่ต้องยอมรับว่า กำยานที่นั่นหอมมากครับ

คอนเฟริม์ กำยานร้านนี้หอมมาก ถูกต้องนะครับ..

พูดถึงกำยาน ตอนนี้กำยานที่พาหุรัดขึ้นราคาอีกแล้ว จาก กล่องล่ะ๑๗๐ ขึ้นเป็น๑๘๐ ขึ้นอย่างเดี่ยวไม่มีลงเลย ของแพงขึ้นทุกวันเลย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: ลองภูมิ on July 30, 2010, 09:58:27
อื้มไปร้านนี้ ต้องขอบอกก่อนนิดนึงนะ บางครั้งอาจจะพลาดโอกาสในการเช่าบูชาไป คือว่าร้านนี้ เจ้าของร้านเขาจะเป็นคนอินเดียและขาไม่ดี และจะมีคนขายอีกคนคือผู้หญิง(ไม่ทราบสถานะ) แต่ส่วนมากแล้วชายอินเดียจะเป็นอยู่ประจำ จะพูดไงดี คือบางครั้งเขาก็ไม่อยากขายคือตามอารมณ์ เขาจะพูดว่า คนขายไม่อยู่ เพื่อนผมหลายคนหน้าแหกมาแล้ว ผมไปซื้อหลายๆครั้ง เขาก็เป็นคนขาย แต่เพื่อนผมหลายๆคนไปซื้อบ้าง เขาจะบอกไม่ขายดื้อๆไปซะงั้น แล้วครั้งหลังสุดถ้าจำไม่ผิดไปกับ น้องคนหนึ่งจะไปหาซื้อกำยานกัน เขาบอกคนขายไม่อยู่เฉยเลย ซึ่งตามจริงแล้ว เขานั้นแหละคนขาย เรื่องนี้คงแล้วแต่วาสนานะครับ แต่ส่วนตัวผมไปทุกครั้ง ได้ซื้อทุกครั้งครับ

Quote from: กาลิทัส on July 30, 2010, 10:01:45

ร้านนี้เคยแต่ผ่านๆอ่ะ แต่คนขายชอบทำหน้าหงิก เลยไม่เข้าไปซื้อ จากที่พี่ลองภูมิกับพี่ยีนส์เล่ามา ไม่รู้ว่าร้านเขายังอยู่ได้ไงนะครับ
ของในร้านดีแต่น่าเสียดายเจ้าของร้านบริการลูกกค้าไม่ดี รอวันเจ้งอย่างเดี่ยว
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อยู่ตรงไหนยังไม่รู้เลย เดินผ่านร้านกาลี 2007 ร้านสุขจิต แต่ทำไมไม่รู้จักร้านกุลดิปเนี่ยช้านนนน

ที่อยู่ได้เพราะของเค้าดี หนังสือเกี่ยวกับเทพที่มีไว้จำหน่ายก็น่าสนใจดีครับ

กำยานหอมมาก แต่ราคาค่อนข้างแพงกว่าที่อื่นซักหน่อย

เมื่อวานผมเพิ่งไปซื้อกำยานมาหมาดๆ ตอนแรกไม่ได้คิดจะไป พอดีไปส่งลุงที่เตาปูน ไหนๆ ก็เข้ากรุงเทพแล้วเลยแวะไปซื้อกำยานกับธูปมาหอบใหญ่ครับ

เพิ่งได้สังเกตุว่าลุงเจ้าของร้านแกขาไม่ดี จะลุกจะนั่งจะเดินจะเหินก็ลำบากซักหน่อยครับ

เห็นใจกันครับ ช่วยอุดหนุนครับ

กำยานหอมจริงๆๆๆๆๆ รับรองอีกครั้ง

อีกนิดครับตอนนี้โถรองกำยานร้านแกมาใหม่หลายขนาดสวยๆ ครับ เพื่อนท่านใดไปพาหุรัดแวะไปชมนะครับ

ส่วนซอยเข้าอยู่ตรงข้ามกับร้านขายผ้าร้านใหญ่ในซอยก่อนถึงร้านสุขจิตต์ ก่อนถึงร้านกาลี 2007 ครับ

เรียกว่าเข้าไปเลี้ยวซอยแรกเลยครับ ป้ายกุลดิปสีแดงแขวนไว้ (โพสไว้ด้านบนเป็นป้ายสีเขียว โทษทีครับ จำผิด อิๆๆ)

หง่ะ เพิ่งมีโอกาสได้อ่านบอร์ด วันเสาร์ที่ผ่านมาเพิ่งไป จริงๆค่ะ ของขึ้นราคาทุกอย่าง กำยาน ธูป ขึ้นราคาหมด ยิ่งผงกุม กุม เครื่องหอม แพงหลายๆ ซื้อแบบตัดใจเลย แพงก็ช่าง เทวรูปมาใหม่เยอะเหมือนกันนะคะ

เพิ่งไปเดินซอยนี้กับแม่มา แต่สงสัยเดินเข้าไปลึกไม่พอ เลยเจอแต่ร้านขายของชำร่วยงานแต่ง

อย่างที่คุณ matakali บอกครับ ช่วงนี้กำยานและของบูชาราคาขึ้นเยอะครับ

ธูปกำยานแบบใหม่ๆ มีวางไว้เพียบครับ

พูดถึงซอยนี้เปลี่ยวเหมือนกันนะขนาดกลางวัน ถ้าตอนเย็นๆคงไม่เดินล่ะเอิ๊ก เดี่ยวโดนฉุด

หุหุ เคยไปเดินชั้นสองห้างเก่าๆๆตอน6.15ไปซื้อรุกรักษะคนเดียวเปลี่ยวกว่าซอยพาหุรัดช้อปปิ้งอ่ะ ไม่กลัวฉุดกลังโดนปาดคอแล้วเอาทองไปขาย