พฤศจิกายน 24, 2014, 09:27:39
35.315 กระทู้ ใน 3.994 หัวข้อ โดย 4.865 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: term
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ขอรูปศรีจักรายันตรา ใครมีบ้างค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรูปศรีจักรายันตรา ใครมีบ้างค่ะ  (อ่าน 4134 ครั้ง)
Pujahree
จาตุมหาราชิกา
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 23:07:16 »

ขอรูปศรีจักรายันตรา ของพระลักษมีมหาเทวี ใครพอจะมีบ้าง

pujahree
พิษประจิม
อากิญจัญญายตน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 08:04:12 »

http://www.exoticindiaart.com/panels/shri_yantra_mandala_wg93.jpg
ขอรูปศรีจักรายันตรา ใครมีบ้างค่ะ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:24:55 »

ตอบคุณ Pujahree ไม่ถูกครับ เพราะเป็นคำรวมระหว่าง

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ภาพที่คุณพิษประจิมนำมาโพส ผมคิดว่าเป็นภาพ "ศรียันตรา" หรือ "ศรีจักรา" ครับ

เชื่อกันว่าเป็นยันต์สูงสุดในเหล่ายันตราทั้งหลายครับ

สำหรับศรียันตราหรือศรีจักรานั้น รูปร่างหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

สำหรับมหาลักษมียันตรานั้น รูปร่างหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

และมีอีกหนึ่งยันตราครับ ที่รวมเอาศรีจักราและมหาลักษมียันตรารวมกันไว้
เท่าที่ทราบจะเรียกว่า อัฐลักษมีศรียันตราครับ ลองชมภาพตามลิ้งค์ด้านล่างครับเป็นภาพขนาดใหญ่ครับ

ikkyu
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 18:44:40 »

ถึงพี่กาลิทัสครับ: ผมเข้าไปดูตามลิ้งค์ไม่ได้อะครับ

ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยว่าเป็นอย่างเดียวกันนะครับนี่ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
Pujahree
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 22:35:35 »

ขอบคุณ คุณกาลิทัส มากค่ะ

pujahree
พิษประจิม
อากิญจัญญายตน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 07:20:49 »

จริงๆจะถือเป็นยันต์พระแม่ลักษมีก็ได้นะครับ
เพราะยันต์นี้ชื่อว่า ศรี-ยันตระ ศรี คือ พระศรี
รวมกันแปลว่า ยันต์ของพระศรี
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 08:16:11 »

บางตำราก็กล่าวไว้อย่างท่านพิษประจิมว่า

แต่ผมขอแยกดีกว่าครับ จะได้เห็นกันชัดๆ ไปเลย
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ขอรูปศรีจักรายันตรา ใครมีบ้างค่ะ