Loader

บูชา พระแม่กาลีอัมมัน มา

Started by สุขาวดี, April 23, 2010, 10:50:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เมื่อวานอยากได้ พระแม่กาลีอัมมัน มากๆๆๆๆๆ เลยไปเดินพาหุรัด ตอน 6 โมงเย็น ผลสรุป ก็ได้มาบูชา

หมดแล้ว รูปถ่ายออกมาไม่ค่อยสวย แต่พระแม่ท่านสวยอยู่แล้ว อิอิอิ มีไรติชมกันได้น่ะ

April 23, 2010, 10:59:42 #2 Last Edit: April 23, 2010, 11:03:01 by จิ้งจอกพันหน้า
ต๊าย .... สวย เชียว เหอะๆคิดไม่ออกจะติ ไรดีน๊ะ ชมได้อย่างเดียว เรยครับผ้ม งดงามมากมาย  ว่าแต่องค์นี้ ขนาดเท่าไหร่ะ เหรอครับผม
อยากรู้ ขนาด จัง สวย จังครับผม

April 23, 2010, 11:06:26 #3 Last Edit: April 23, 2010, 15:05:06 by ศรีมหามารตี
โห  พระแม่งามมากเจ้าคะ  ขอพระกาลีอัมมันจงคุ้มครองท่านเจ้าของกระทู้นะค่ะ อิอิ

งดงามมากๆเลยคับ  คือคิมอยากทราบว่าองค์แม่สูงประมาณกี่นิ้วครับ  ราคาประมาณเท่าไรอ่าคับ  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อ้อ  ตามมาอีกรอบ อิ อิ
ไว้คุณสุขาวดีแต่งองค์ให้พระแม่แบบสวยๆเสร็จแล้วเอามาให้ชมกันด้วยนะคับ  รอๆๆๆๆๆ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on April 23, 2010, 14:43:13
ไว้คุณสุขาวดีแต่งองค์ให้พระแม่แบบสวยๆเสร็จแล้วเอามาให้ชมกันด้วยนะคับ  รอๆๆๆๆๆ

อุ้ยคิดอยู่เหมือนกันว่าอยากจะแต่งองค์พระแม่ แต่ว่า เนื้องานสวยอ่ะ เลยอยากโชว์เนื้องานมากกว่า

แต่ขอเอาไว้ดูก่อนนะ

ถ้าแต่งองค์พระแม่ จะรีบเอามาลงเลย

ส่วนส่วนสูงนั้นก็ประมาณ 8 นิ้ว ฐานกว้างประมาณ 5 นิ้วได้

ราคา อุบ ไว้ก่อน55555555+

Quote from: สุขาวดี on April 23, 2010, 14:52:17
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on April 23, 2010, 14:43:13

อุ้ยคิดอยู่เหมือนกันว่าอยากจะแต่งองค์พระแม่ แต่ว่า เนื้องานสวยอ่ะ เลยอยากโชว์เนื้องานมากกว่า

ถ้าแต่งองค์พระแม่ จะรีบเอามาลงเลย

ส่วนส่วนสูงนั้นก็ประมาณ 8 นิ้ว ฐานกว้างประมาณ 5 นิ้วได้

น่านะคับ  บอกหน่อย อิ อิ  อยากได้อยู่เหมือนกันคับ
ถ้ามะอยากบอกหน้าบอร์ด  ส่งข้อความมากะได้คับป๋ม

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on April 24, 2010, 00:39:09
Quote from: สุขาวดี on April 23, 2010, 14:52:17

น่านะคับ  บอกหน่อย อิ อิ  อยากได้อยู่เหมือนกันคับ
ถ้ามะอยากบอกหน้าบอร์ด  ส่งข้อความมากะได้คับป๋ม

ได้จ๊ะ เดียวจะบอกให้

ว้าวววววภูมิใจเสนอ

ทำไมรูปพระเเม่เปลี่ยนจากสีเงินเป็นสีทอง 
จากสีทองเป็นสีเงิน

เป้นที่กล้องรึป่าวน้องรัก

สรุป  สวยงามมาก  สมกับที่ภูมิใจเสนอจริงๆ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: เสือร้องไห้ on April 24, 2010, 02:29:37
ว้าวววววภูมิใจเสนอ

ทำไมรูปพระเเม่เปลี่ยนจากสีเงินเป็นสีทอง 
จากสีทองเป็นสีเงิน

เป้นที่กล้องรึป่าวน้องรัก

สรุป  สวยงามมาก  สมกับที่ภูมิใจเสนอจริงๆ

พี่เสือ พระแม่เป็นทองเหลืองอะ สีก็เป็นสีของทองเหลืองอะแหล่ะ แต่ว่า ถ่ายไปแล้วเป็นแบบนั้นอ้ะ งง

เหมือนกัน กลายเป็น รูป ออกมามี 2 สี

[HIGHLIGHT=#ff0000]ผมอยากได้แม่สุรัสวดีองค์ประมาณ300-500บาท เอา2-5นิ้วอะ(พระแม่นั่งมีซุ้มนะ)เคยเห็นอะที่พาหุรัดใครไปช่วยหามาบอกด้วยนะ[/HIGHLIGHT]

เนื้องานของเทวรูปถือว่าละเอียดดีครับ เทียบชั้นกับเทวรูปสำริดได้เลยนะเนี่ย

ดีใจกับคุณเจ้าของกระทู้ด้วย ที่ได้บูชาเทวรูปงามๆองค์นี้ครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ตามมาดูอีกรอบ เหอะๆ สวยๆๆ

เจอแล้วรูปต้นฉบับที่ผมนำมาวาด

พอดีเปิดไปเจอรูปมาครับเลยสงสัยว่าคือรูปอะไรครับผมรูปที่เป็นปฏิมากรรามนอนครับ

Quote from: tadatada on May 02, 2010, 09:29:48
พอดีเปิดไปเจอรูปมาครับเลยสงสัยว่าคือรูปอะไรครับผมรูปที่เป็นปฏิมากรรามนอนครับ

พึ่งเคยเห็นเหมือนกัน อ่ะ ว่าแต่เขาเรียกว่าพระแม่อะไรหรอ

ยังไงใครรู้ก็ช่วยแจ้งด้วยอยากรู้จิงๆ

นั่งคอยคำตอบด้วยคนครับผม

นั่งรอคำตอบต่อไป ไม่มีใครมาตอบเลย อยากรู้จิงๆ

นั่งรอเป็นเพื่อน อยากรู้เหมือน กัน หุหุ

ครับมาตอบครับ พระองค์คือ พระแม่มาซานีอัมมัน ครับ

พระองค์จะได้รับการบูชาอย่างมาก จากพวกชาวนา หรือกลุ่มคนที่ทำเกษตรกรรมครับ

เพราะเชื่อกันว่า ถ้าใครบูชาพระองค์ พระองค์จะปกป้องคุ้มครองเลือกสวนไร่นาครับ

มีการสร้างวัดของพระองค์ขึ้นด้วยชื่อว่า อรุมิกุมาซานีอัมมัน (สะกดภาษาเขียนผิดต้องขออภัยนะครับ)

ลองเข้าไปดูเว็บไซด์ของวัดได้ที่ http://www.anaimalaimasaniammantemple.org/index.htm

Quote from: กาลิทัส on May 06, 2010, 17:06:58
ครับมาตอบครับ พระองค์คือ พระแม่มาซานีอัมมัน ครับ

พระองค์จะได้รับการบูชาอย่างมาก จากพวกชาวนา หรือกลุ่มคนที่ทำเกษตรกรรมครับ

เพราะเชื่อกันว่า ถ้าใครบูชาพระองค์ พระองค์จะปกป้องคุ้มครองเลือกสวนไร่นาครับ

มีการสร้างวัดของพระองค์ขึ้นด้วยชื่อว่า อรุมิกุมาซานีอัมมัน (สะกดภาษาเขียนผิดต้องขออภัยนะครับ)

ลองเข้าไปดูเว็บไซด์ของวัดได้ที่ http://www.anaimalaimasaniammantemple.org/index.htm

ขอขอบคุณพี่ กาลิทัส มากที่มาให้ความรู้

ว่าแต่ขอถามด้วยความไม่รู้ว่า ทำไหม พระแม่ต้องเป็นปางนอน มีประวัติอะไรได้บอกกล่าวไว้หรือเปล่า

เรียนแบบนี้ครับน้องสุขาวดี

ตามประวัติของท่านนั้น เทวรูปมักถูกสร้างขึ้นโดยมีขนาดความยาวประมาณ 15 ฟุต วัดตั้งแต่พระเศียรจรดปลายเท้าครับ
โดยพระองค์จะมีสี่พระกร สองพระกรจะวางอยู่บนพื้นดิน อีกสองพระกรจะสร้างให้ลอยอยูเหนือพื้นดินครับ โดยในสี่พระกรนั้นจะทรงถือ หัวกระโหลก, งู, กลอง และ ตรีศูล ครับ

ส่วนตำนานนี่เริ่มมาจากเมืองอไนมาลัย เป็นเมืองที่ถูกปกครองด้วยกษัตริย์ที่ค่อนข้างโหดร้ายซักหน่อยครับ และที่แม่น้ำอารียา มีต้นมะม่วงขนาดใหญ่มหึมาต้นหนึ่งขึ้นอยู่ข้างๆ แม่น้ำ ซึ่งเป็นที่หวงแหนก็ของกษัตริย์พระองค์นี้มากครับ แต่วันนึงมีกลุ่มหญิงสาวไปอาบน้ำกันที่ปลายแม่น้ำอารียา และเห็นมะม่วงลอยมาตามน้ำ โดยความไม่รู้หญิงสาวผู้หนึ่งได้หยิบมะม่วงนั้นขึ้นมากินครับ พอกินเข้าไปกลุ่มหญิงสาวดังกล่าวก็เอาไปเล่าต่อๆ กันครับว่าสงสัยว่านางจะได้กินมะม่วงจากต้นของกษัตริย์เป็นแน่แท้ เมื่อเรื่องถึงพระเนตรพระกรรณของกษัตริย์ นางจึงถูกกษัตริย์องค์นั้นฆ่า แม้ว่าพ่อของนางจะทูลขอชีวิตจากกษัตริย์ผู้นั้นหลายต่อหลายครั้งก็ตามที

หลังจากนั้นมาชาวบ้านจึงได้นำทรายจากสุสานมาปั้นเป็นรูปหญิงสาวในท่านอนเพื่อเป็นการระลึกถึงความบริสุทธิ์ของนางรวมไปถึงบูชานางในชื่อของ มาซานี แต่ท้ายที่สุดต้นมะม่วงนั้นก็ถูกทำลาย เมื่อกษัตริย์โดนสังหาร

จากนั้นมาชาวเมืองอไนมาลัย จึงนับถือนางในพระนาม พระแม่มาซานีอัมมัน ครับ

ขนาดกษัตริย์ยังร้ายเลยอ่ะ  นึกถึงคำนี้เลยคับ

"มารไม่มี บารมีไม่เกิด"

ขอขอบคุณ พี่กาลิทัศมากๆ

สุขาวดี ได้ความรู้เพิ่มเติมมากมายเลย เกิดมาพึ่งเคยได้ยิน และ ได้เห็น พระแม่มาซานีอัมมัน

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆๆๆคุณกาลิทัศ

ด้วยความยินดีครับ ท่านสุขาวดี และ คุณ tadatada

เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับผม ผมรูปพระแม่กาลีมาฝากเช่นกันครับ

สังเกตุดูทางใต้มักจะเป็นพระแม่ที่มีเขี้ยว เยอะนะครับ
อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมจังครับว่าเพราะอะไร ......
ใครช่วยที ๆ

รอผู้รู้มาแจ้ง แถลงไข ครับ

เคยอ่านมาเค้าว่าเทวรูปที่มีเขี้ยว มักเป็นเทวรูป ยักษ์ อสูร หรือไม่ก็ ปีศาจ ตามหลักของเทววิทยา ที่ผมอ่านๆมา แต่จะจริงหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง