ตุลาคม 23, 2014, 08:34:18
35.292 กระทู้ ใน 3.987 หัวข้อ โดย 4.865 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: term
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  บูชา พระแม่กาลีอัมมัน มา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: บูชา พระแม่กาลีอัมมัน มา  (อ่าน 10672 ครั้ง)
สุขาวดี
ดุสิต
*

เมื่ออยู่ก็ต้องทำประโยชน์ ทำไม่ได้ ก็ไม่ต้องอยู่

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:50:37 »

เมื่อวานอยากได้ พระแม่กาลีอัมมัน มากๆๆๆๆๆ เลยไปเดินพาหุรัด ตอน 6 โมงเย็น ผลสรุป ก็ได้มาบูชา

หมดแล้ว รูปถ่ายออกมาไม่ค่อยสวย แต่พระแม่ท่านสวยอยู่แล้ว อิอิอิ มีไรติชมกันได้น่ะ
sweetinlove
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:54:45 »

สวยงามมากๆๆๆ 
จิ้งจอกพันหน้า
อากิญจัญญายตน
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:59:42 »

ต๊าย .... สวย เชียว เหอะๆคิดไม่ออกจะติ ไรดีน๊ะ ชมได้อย่างเดียว เรยครับผ้ม งดงามมากมาย  ว่าแต่องค์นี้ ขนาดเท่าไหร่ะ เหรอครับผม
อยากรู้ ขนาด จัง สวย จังครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 11:03:01 โดย จิ้งจอกพันหน้า » บันทึกการเข้า
ศรีมหามารตี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:06:26 »

โห  พระแม่งามมากเจ้าคะ  ขอพระกาลีอัมมันจงคุ้มครองท่านเจ้าของกระทู้นะค่ะ อิอิ

http://lh5.ggpht.com/_tb6hmR8ojjk/SoDxiOsAwfI/AAAAAAAACgk/tikAIcAfy0w/1.jpg
บูชา พระแม่กาลีอัมมัน มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 15:05:06 โดย ศรีมหามารตี » บันทึกการเข้า

บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:41:16 »

งดงามมากๆเลยคับ  คือคิมอยากทราบว่าองค์แม่สูงประมาณกี่นิ้วครับ  ราคาประมาณเท่าไรอ่าคับ  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:43:13 »

อ้อ  ตามมาอีกรอบ อิ อิ
ไว้คุณสุขาวดีแต่งองค์ให้พระแม่แบบสวยๆเสร็จแล้วเอามาให้ชมกันด้วยนะคับ  รอๆๆๆๆๆ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
สุขาวดี
ดุสิต
*

เมื่ออยู่ก็ต้องทำประโยชน์ ทำไม่ได้ ก็ไม่ต้องอยู่

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:52:17 »

ไว้คุณสุขาวดีแต่งองค์ให้พระแม่แบบสวยๆเสร็จแล้วเอามาให้ชมกันด้วยนะคับ  รอๆๆๆๆๆ

อุ้ยคิดอยู่เหมือนกันว่าอยากจะแต่งองค์พระแม่ แต่ว่า เนื้องานสวยอ่ะ เลยอยากโชว์เนื้องานมากกว่า

แต่ขอเอาไว้ดูก่อนนะ

ถ้าแต่งองค์พระแม่ จะรีบเอามาลงเลย

ส่วนส่วนสูงนั้นก็ประมาณ 8 นิ้ว ฐานกว้างประมาณ 5 นิ้วได้

ราคา อุบ ไว้ก่อน55555555+

pet
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 15:06:11 »

สวยมากค่ะ
pakehza
จาตุมหาราชิกา
*

P.pakisa@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 15:11:20 »

งดงามมากเลยค่ะ..
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 00:39:09 »

อุ้ยคิดอยู่เหมือนกันว่าอยากจะแต่งองค์พระแม่ แต่ว่า เนื้องานสวยอ่ะ เลยอยากโชว์เนื้องานมากกว่า

ถ้าแต่งองค์พระแม่ จะรีบเอามาลงเลย

ส่วนส่วนสูงนั้นก็ประมาณ 8 นิ้ว ฐานกว้างประมาณ 5 นิ้วได้

น่านะคับ  บอกหน่อย อิ อิ  อยากได้อยู่เหมือนกันคับ
ถ้ามะอยากบอกหน้าบอร์ด  ส่งข้อความมากะได้คับป๋ม

สุขาวดี
ดุสิต
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:40:16 »

น่านะคับ  บอกหน่อย อิ อิ  อยากได้อยู่เหมือนกันคับ
ถ้ามะอยากบอกหน้าบอร์ด  ส่งข้อความมากะได้คับป๋ม

ได้จ๊ะ เดียวจะบอกให้
เสือร้องไห้
*

ดีชั่วรู้หมด แต่กูอดไม่ได้

papakra@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:29:37 »

ว้าวววววภูมิใจเสนอ

ทำไมรูปพระเเม่เปลี่ยนจากสีเงินเป็นสีทอง 
จากสีทองเป็นสีเงิน

เป้นที่กล้องรึป่าวน้องรัก

สรุป  สวยงามมาก  สมกับที่ภูมิใจเสนอจริงๆ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้
สุขาวดี
ดุสิต
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 11:26:39 »

ว้าวววววภูมิใจเสนอ

ทำไมรูปพระเเม่เปลี่ยนจากสีเงินเป็นสีทอง 
จากสีทองเป็นสีเงิน

เป้นที่กล้องรึป่าวน้องรัก

สรุป  สวยงามมาก  สมกับที่ภูมิใจเสนอจริงๆ

พี่เสือ พระแม่เป็นทองเหลืองอะ สีก็เป็นสีของทองเหลืองอะแหล่ะ แต่ว่า ถ่ายไปแล้วเป็นแบบนั้นอ้ะ งง

เหมือนกัน กลายเป็น รูป ออกมามี 2 สี

durgakali
ยามา
*

พระเจ้าอยากเข้าหาทุกคนแต่บางคนไม่อยากเข้าหาพระเจ้า

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 14:20:59 »

ผมอยากได้แม่สุรัสวดีองค์ประมาณ300-500บาท เอา2-5นิ้วอะ(พระแม่นั่งมีซุ้มนะ)เคยเห็นอะที่พาหุรัดใครไปช่วยหามาบอกด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 08:11:55 โดย กาลิทัส » บันทึกการเข้า
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 00:00:22 »

เนื้องานของเทวรูปถือว่าละเอียดดีครับ เทียบชั้นกับเทวรูปสำริดได้เลยนะเนี่ย

ดีใจกับคุณเจ้าของกระทู้ด้วย ที่ได้บูชาเทวรูปงามๆองค์นี้ครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 02:31:59 »

ตามมาดูอีกรอบ เหอะๆ สวยๆๆ
tadatada
ยามา
*

ศิวายะนัม พรัหมา วิษณุปุราลัย

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 08:39:12 »

เจอแล้วรูปต้นฉบับที่ผมนำมาวาด

tadatada
ยามา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:29:48 »

พอดีเปิดไปเจอรูปมาครับเลยสงสัยว่าคือรูปอะไรครับผมรูปที่เป็นปฏิมากรรามนอนครับ

สุขาวดี
ดุสิต
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 00:25:01 »

พอดีเปิดไปเจอรูปมาครับเลยสงสัยว่าคือรูปอะไรครับผมรูปที่เป็นปฏิมากรรามนอนครับ

พึ่งเคยเห็นเหมือนกัน อ่ะ ว่าแต่เขาเรียกว่าพระแม่อะไรหรอ

ยังไงใครรู้ก็ช่วยแจ้งด้วยอยากรู้จิงๆ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 08:26:23 »

นั่งคอยคำตอบด้วยคนครับผม
สุขาวดี
ดุสิต
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:01:26 »

นั่งรอคำตอบต่อไป ไม่มีใครมาตอบเลย อยากรู้จิงๆ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:21:02 »

นั่งรอเป็นเพื่อน อยากรู้เหมือน กัน หุหุ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 17:06:58 »

ครับมาตอบครับ พระองค์คือ พระแม่มาซานีอัมมัน ครับ

พระองค์จะได้รับการบูชาอย่างมาก จากพวกชาวนา หรือกลุ่มคนที่ทำเกษตรกรรมครับ

เพราะเชื่อกันว่า ถ้าใครบูชาพระองค์ พระองค์จะปกป้องคุ้มครองเลือกสวนไร่นาครับ

มีการสร้างวัดของพระองค์ขึ้นด้วยชื่อว่า อรุมิกุมาซานีอัมมัน (สะกดภาษาเขียนผิดต้องขออภัยนะครับ)

ลองเข้าไปดูเว็บไซด์ของวัดได้ที่ http://www.anaimalaimasaniammantemple.org/index.htm

http://hindutemples.sulekha.com/mstore/hindutemples/albums/default/masani.jpg

สุขาวดี
ดุสิต
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:03:31 »

ครับมาตอบครับ พระองค์คือ พระแม่มาซานีอัมมัน ครับ

พระองค์จะได้รับการบูชาอย่างมาก จากพวกชาวนา หรือกลุ่มคนที่ทำเกษตรกรรมครับ

เพราะเชื่อกันว่า ถ้าใครบูชาพระองค์ พระองค์จะปกป้องคุ้มครองเลือกสวนไร่นาครับ

มีการสร้างวัดของพระองค์ขึ้นด้วยชื่อว่า อรุมิกุมาซานีอัมมัน (สะกดภาษาเขียนผิดต้องขออภัยนะครับ)

ลองเข้าไปดูเว็บไซด์ของวัดได้ที่ http://www.anaimalaimasaniammantemple.org/index.htm

http://hindutemples.sulekha.com/mstore/hindutemples/albums/default/masani.jpg

ขอขอบคุณพี่ กาลิทัส มากที่มาให้ความรู้

ว่าแต่ขอถามด้วยความไม่รู้ว่า ทำไหม พระแม่ต้องเป็นปางนอน มีประวัติอะไรได้บอกกล่าวไว้หรือเปล่า
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 16:25:21 »

เรียนแบบนี้ครับน้องสุขาวดี

ตามประวัติของท่านนั้น เทวรูปมักถูกสร้างขึ้นโดยมีขนาดความยาวประมาณ 15 ฟุต วัดตั้งแต่พระเศียรจรดปลายเท้าครับ
โดยพระองค์จะมีสี่พระกร สองพระกรจะวางอยู่บนพื้นดิน อีกสองพระกรจะสร้างให้ลอยอยูเหนือพื้นดินครับ โดยในสี่พระกรนั้นจะทรงถือ หัวกระโหลก, งู, กลอง และ ตรีศูล ครับ

ส่วนตำนานนี่เริ่มมาจากเมืองอไนมาลัย เป็นเมืองที่ถูกปกครองด้วยกษัตริย์ที่ค่อนข้างโหดร้ายซักหน่อยครับ และที่แม่น้ำอารียา มีต้นมะม่วงขนาดใหญ่มหึมาต้นหนึ่งขึ้นอยู่ข้างๆ แม่น้ำ ซึ่งเป็นที่หวงแหนก็ของกษัตริย์พระองค์นี้มากครับ แต่วันนึงมีกลุ่มหญิงสาวไปอาบน้ำกันที่ปลายแม่น้ำอารียา และเห็นมะม่วงลอยมาตามน้ำ โดยความไม่รู้หญิงสาวผู้หนึ่งได้หยิบมะม่วงนั้นขึ้นมากินครับ พอกินเข้าไปกลุ่มหญิงสาวดังกล่าวก็เอาไปเล่าต่อๆ กันครับว่าสงสัยว่านางจะได้กินมะม่วงจากต้นของกษัตริย์เป็นแน่แท้ เมื่อเรื่องถึงพระเนตรพระกรรณของกษัตริย์ นางจึงถูกกษัตริย์องค์นั้นฆ่า แม้ว่าพ่อของนางจะทูลขอชีวิตจากกษัตริย์ผู้นั้นหลายต่อหลายครั้งก็ตามที

หลังจากนั้นมาชาวบ้านจึงได้นำทรายจากสุสานมาปั้นเป็นรูปหญิงสาวในท่านอนเพื่อเป็นการระลึกถึงความบริสุทธิ์ของนางรวมไปถึงบูชานางในชื่อของ มาซานี แต่ท้ายที่สุดต้นมะม่วงนั้นก็ถูกทำลาย เมื่อกษัตริย์โดนสังหาร

จากนั้นมาชาวเมืองอไนมาลัย จึงนับถือนางในพระนาม พระแม่มาซานีอัมมัน ครับ
นกแก้ว
ยามา
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 01:06:36 »

ขนาดกษัตริย์ยังร้ายเลยอ่ะ  นึกถึงคำนี้เลยคับ

"มารไม่มี บารมีไม่เกิด"

สุขาวดี
ดุสิต
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 09:52:05 »

ขอขอบคุณ พี่กาลิทัศมากๆ

สุขาวดี ได้ความรู้เพิ่มเติมมากมายเลย เกิดมาพึ่งเคยได้ยิน และ ได้เห็น พระแม่มาซานีอัมมัน
tadatada
ยามา
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 06:08:03 »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆๆๆคุณกาลิทัศ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:09:06 »

ด้วยความยินดีครับ ท่านสุขาวดี และ คุณ tadatada
Purple_Tulip
สุทัสสีสุทธาวาส
*

อย่าดูในสิ่งที่เขาเป็น ให้ดูในสิ่งที่เขาทำ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 04:39:06 »

เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

superbas
ดาวดึงส์
*

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

baskingdom@hotmail.com
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 16:37:53 »

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับผม ผมรูปพระแม่กาลีมาฝากเช่นกันครับ

*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 03:05:18 »

สังเกตุดูทางใต้มักจะเป็นพระแม่ที่มีเขี้ยว เยอะนะครับ
อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมจังครับว่าเพราะอะไร ......
ใครช่วยที ๆ
Deejayxz
ยามา
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:19:55 »

รอผู้รู้มาแจ้ง แถลงไข ครับ
คุณ บาส
เวหัปผลา
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 19:56:37 »

เคยอ่านมาเค้าว่าเทวรูปที่มีเขี้ยว มักเป็นเทวรูป ยักษ์ อสูร หรือไม่ก็ ปีศาจ ตามหลักของเทววิทยา ที่ผมอ่านๆมา แต่จะจริงหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  บูชา พระแม่กาลีอัมมัน มา