อยากรู้เรื่องบายศรีอะค่ะ เอาแบบใช้ในงานพิธีไหว้ครู-บวงสรวงค่ะ

<< < (2/4) > >>

durgakali:
ผมเปนลูกศิษย์พระญาณคุรุที่เพชรบุรีท่านมอบตำราการประกอบพิธีต่างไว้รวมถึงโองการเชิญเทพแต่ท่านบอกว่า
คนที่จะรับรู้เรื่องในตำรานี้ต้องเป็นศิษย์-ครูกันไม่สามาร๔ถ่ายทองให้คนนอกได้แต่ถ้าอยากรู้ก้อจะจัดให้เท่าที่ได้รับ
อนุญาตินะอิอิขออภัยเวปมาสเต(อร์นะคับ บางเรื่องที่จะถ่ายทอดต่อไปนี้อาจเกี่ยวกับร่างทรงบ้างแต่มิใช่สนับสนุน
พวกร่างทรงแต่อย่างใดที่มีการเกี่ยวข้องเพราะตำราการของผมนี้จะเกี่ยวข้องนิดหน่อยนะคับหากลงข้อมูลผิดกฏก้อง
ให้เวปมาสเตอร์พิจารณาด้วยคับขอบคุณคับ)

Kimnei:
ขอบคุณทุกความคิดเห็นของพี่ๆ ทุกคนค่ะ

มาอ่านแล้วได้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องบายศรีกลับไปเลยย

Jagadamba:
ขอโทษนะครับ พอดีบูมอ่านแล้วไม่เข้าใจ ว่าพี่เจ้าของกระทู้ อยากทราบเรื่องของบายศรี ที่ใช้ไหว้ครู  คือ อยากรู้ว่า ต้องใช้บายศรี อะไรบ้างสำหรับหว้ายครู หรืออยากรู้ความหมายของบายศรี หรือ.......อะไรที่เจะจงอาคับ เพราะเห็นพี่ๆที่ตอบมา มีหลายประเดน

Axari:

บายศรี เกี่ยวอะไรกับ ข้าว รึป่าวคะ ?

จิ้งจอกพันหน้า:
แนะนำได้เรื่องเดียวแบบเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ
(ไม่ได้บอกว่าความคิดนี้ถูกนะครับเป็นมุมมองส่วนตัว)
ถ้าเมื่อไรที่คุณน้องจะต้องได้ใช้บายศรี ขึ้นมาจริงๆแนะนำว่าไม่อยากให้ไปซื้อที่ปากคลองตลาด
เพราะในความเห็นของพี่ อ่ะ ที่เค้าวางๆ ขายกัน พี่เรียกได้แค่ ใบตองติดดอกไม้น่ะจ๊ะ
จะให้เรียกบายศรีได้อย่างสมศักดิ์ศรี ยากมาก(ซึ่งบางร้านอาจมี แต่หาไม่เจออ่ะใครรู้ช่วยบอก..) เพราะพี่เห็นเค้าชอบมานั่งถ่างแข้งถ่างขา ม้วนๆ ใบตองกันข้างถนนข้างเข่งขยะ เดินข้ามใบตองไปๆมาๆ ตะโกนด่ากันบ้างเวลาทำ บางครั้งของตกพื้นถนนเค้าก็เก็บมาทำต่อ และที่ชัดเจนที่สุด
ที่เค้าขายกันนะ บายศรีปากชามของเค้าในนั้นก็ไม่ได้ มี ข้าว ไม่มี กล้ัวย หรือ แมงดา  สิ่งสำคัญอื่นๆ บรรจุอยุ่ในบายศรี ก็ไม่เห็นจะมีหรือไม่ว่าจะเป็นการนุ่ง การห่ม แม่บายศรี และที่ขาดไม่ได้
ก็คือน้ำมนต์ธรณีสารที่เค้าจะต้องนำมาปะพรม อุปกรณ์ข้าวของทุกๆอย่างที่นำมาปั้นแต่งเป็นบายศรีก็ไม่เห็นจะ มีน่ะคุณน้อง หรือเค้าปะพรม กัน มาจากที่อื่น แล้วฮันนี้ก็ยังสงสัยอยู่ 55+
และส่วนใหญ่ที่เค้าขายๆกันแทบมองไม่เห็นใบตองเลย อ่ะ มีแต่ดอกไม้มาโปะๆๆๆๆๆ จน แน่นอึ้ด
บางทีจนไม่รุ้ว่า อะไรเป็นอะไรและอื่นๆ อีกมากมาย เอาเป็นว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ ละก็ ปากคลองไม่แนะนำจ้า ส่วนตัว พี่ เอง ก็ไม่สันทัดกรณี อีกนั่นแระว่าที่ไหนดี จะให้ดี คุณพี่ๆ ด้านบน จะให้คำปรึกษาคุณน้องได้ดีที่สุด จ๊ะ

ปล.พี่พูดมากเดี๋ยวไปเดินปากคลองไม่ได้อ่ะโดนแม่ค้าแจกยำ อีก 55+

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว