Loader

วันเกิดพระพิฆเนศ

Started by balloon101, April 01, 2010, 17:05:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอห้ายทุกคนเข้ามาจะด้ายรู้ถึงพิธีคเณศการทำพิธีนี้ถูกวิธีไครรู้บอกด้วยคับ

จะด้ายนำปายใช้การจะด้ายความสำเร็จทุกคน

ขอบารมีปู่พิฆเนศจงประทานพร

[HIGHLIGHT=#c0504d]โอม สุมุุคายะ  นะมะฮาาาา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]
[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c0504d][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

เอ่อ....

อยากให้เจ้าของกระทุ้ใช้ภาษาให้ถูกด้วยอะคัฟ
คือ อ่านแล้ว งงอะคัฟ  สระบางตัวก็ผิดรูปกับคำนั้นๆอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เอ่อ น้องครับพิมพ์ให้ถูกต้องดีกว่านะครับ อันนี้มันเยอะเกินไป

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

อ่านไม่เข้าใจคับ งง มาก อยากให้แก้คำว่าปู่อ่ะคับ รู้สึกแปลกนะคับ เพราะพระพิฆเนศในคติของอินเดียคือ มีลักษณะเป็นหนุ่ม หรือ เป็นแบบปางเด็กคับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

มันไม่แปลกหลอกคัฟ
ที่จะมีคนเรียกพระเคณษว่าปู่ เหตุผลเพราะอะไร... ผมว่าหลายคนคงจะทราบดี

แต่ประเด็นที่สำคัญคืออักษรที่ผิดรูปไปจากเดิม  อย่างมาก ผมย้ำว่าอย่างมาก  ถ้าผิดนิดผิดหน่อยพองามตามแบบวัยรุ่นนั้นโอเคคัฟ  แต่มากมายจนอาจจะเรียนว่า เข้าขั้น วิบัติอันนี้ผมไม่เห็นด้วย
อย่างไรคุณก็ควรให้เกียติแก่อักษร อันเป็นพระรูปแห่งพระสรัสวตี  พระมารดาเจ้าแห่งความรุ้ทั่งมวล

ที่ผมพุดผมไม่ได้ต้องการว่าฤว่าประณามนะคัฟ
เพียงอยากเตือนให้ทราบ เห็นว่าต่อไป  น้องจะเป็นรากเป็นอิฐแก่สยามประเทศของเรา

วันนี้ เรียกว่า  เคณษจตุรถี คัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เรื่องเกี่ยวกับงานวันประสูติขององค์พระคเณศ ที่เรียกว่า "คเณศจตุรถี" นั้น มีสาระน่ารู้เกี่ยวกับการประกอบพิธีดังกล่าว ซึ่งพี่หริทาสเคยนำมาโพสไว้ในเว็ปของเรา จากกระทู้นี้ครับ : http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=604.0 ยังไงก็ลองเข้าไปศึกษาดูนะครับ...

ปล. เข้าใจว่าน้องเจ้าของกระทู้อายุยังน้อย เลยอาจรู้เท่าไม่ถึงการณ์เรื่องการใช้ภาษาและตัวสะกด

แต่ถ้าเราพยายามฝึกให้เป็นนิสัย ในการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องตามหลักเกณฑ์ที่ควรเป็น มันก็จะเป็นผลดีกับตัวของเราเอง

อย่างน้อยก็จะไม่มีใครมาต่อว่าเราได้ ว่าทำไมใช้ภาษาผิดๆถูกๆ อีกอย่างจะได้เป็นการช่วยต่อลมหายใจของภาษาไทยให้ยาวนานยิ่งขึ้นด้วย

เพราะเดี๋ยวนี้ไปไหนมาไหน เห็นคนไทย (ไม่เฉพาะแต่เด็กวัยรุ่น คนอายุเยอะๆก็ยังมี) ใช้ภาษากันแบบคะนองมือ คือ รู้ว่าผิดหลักตัวสะกด แต่ก็ยังเขียนออกมา ซึ่งในแง่ของความโก้เก๋ ก็พอเข้าใจได้ แต่ในแง่ของการทำให้ภาษาวิบัติก็เป็นเรื่องหนักหนาเอาการอยู่เหมือนกัน

ผมว่าเรามาเริ่มกันใหม่ดีกว่านะครับ มาช่วยกันรักษาวัฒนธรรมทางภาษาของเรา เพราะถ้าเจ้าของภาษาทำลายลงกับมือของตัวเองแล้ว ใครเล่าจะมาช่วยกันดูแลได้อีก....

เป็นกำลังใจให้น้องเจ้าของกระทู้นะครับ (อย่าคิดว่าพวกพี่ต่อว่าน้องเลยนะ อยากให้เป็นการเตือนระหว่างพี่น้องด้วยความปรารถนาดีที่มีให้ระหว่างกันครับ)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

แหม่  เว็ปมาสเตอร์ เรา  น่ารักจิงๆ

โอม ตัต สัต

สงสัยจะติดภาษาแชตมากไปหน่อย ยังไงแชตก็ใช้กับแชตนะ กระทู้ก็เขียนเรียบง่ายนะ จะได้ติดเป็นนิสัย เอาใจช่วย

April 04, 2010, 16:01:38 #8 Last Edit: April 05, 2010, 13:16:40 by balloon101
อ่อ  หรอ    พอดีเขียนผิดก้อขอโทษคับ

ก้อวัยรุ่นนิไม่ช่ายแก่    อิอิ 

และพึงเล่นเว็บนี้ได้ไม่นานก็อาจจะไม่ถูกใจใครบางคนก็โทษนะคับ

ถ้ามาเขียนกานก็นะจะเอาพิธีมาเสนอกันไม่ใช้มาพิมพ์อย่างงี้คับ

แต่ในการที่ใช้ว่าปู่พิฆเนศมันก็ไม่ผิดนิคับเพราะว่าพระพิฆเนศท่านก็ยังมีเด็ก   หนุ่ม   ชรา  บ้าง

ถ้าคนที่มาบอกว่าใช่  ปู่    ไม่ได้ก็ไปคิดใหม่นะ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ที่พวกพี่พูดไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะว่ากล่าว แต่อยากเตือนให้ตระหนักถือ  คุณค่าของภาษาที่สืบกันมานาน

อนุรักษ์ความเป็นไทยของเรา ที่สำคัญเป็นการให้เกียรติแก่ภาษาที่เป็นรากเหง้าของเรา
ไม่เกี่ยวหลอกคัฟที่จะเด็กฤว่าแก่  ถ้ามีสำนึกรักในประเทศชาติมันทำได้ทุกคนแหละคัฟ

พระเคณษ เป็นพระเจ้า  อยุ่เหนือสภาวะ  เกิด แก่ เจ็บ และตาย   แล้วคัฟ
ถ้าจะบอกว่าพระเคณษ มี เจ็ป มีแก่ มีตำราเล่มไหนระบุถึงการป่วยของพระองค์บ้างไหมคัฟ

ที่น้องบอกว่าถ้าบอกใช้คำว่า ปู่ ไม่ได้   ก็ใช้คำว่าพระ ซิคัฟ   พระเคณษ  พระศรีเคณษ   เป็นการเรียกที่เหมาะสม สง่างาม  มีค่าควรแก่พระเป็นเจ้าทุกประการ

โอม ตัต สัต

April 04, 2010, 21:49:02 #10 Last Edit: April 04, 2010, 21:56:05 by พรทิพย์
Quote from: balloon101 on April 04, 2010, 16:01:38
อ่อ  หรอ    พอดีเขียนผิดก้อขอโทษคับ

ก้อวัยรุ่นนิไม่ช่ายแก่    อิอิ 

และพึงเล่นเว็บนี้ได้ไม่นานก็อาจจะไม่ถูกใจใครบางคนก็โทษนะคับ

ถ้ามาเขียนกานก็นะจะเอาพิธีมาเสนอกันไม่ใช้มาพิมพ์อย่างงี้คับ

แต่ในการที่ใช้ว่าปู่พิฆเนศมันก็ไม่ผิดนิคับเพราะว่าพระพิฆเนศท่านก็ยังมีเด็ก   หนุ่ม   ชรา  บ้าง

เพราะใครก็หลิกเหลี่ยง   การ   เกิด   แก่   เจ็บ   ตายได้นิคับ

ถ้าคนที่มาบอกว่าใช่  ปู่    ไม่ได้ก็ไปคิดใหม่นะ

[HIGHLIGHT=#7030a0]ลูกสาว บอลลูนเปรี้ยวจัง  [/HIGHLIGHT] 
[HIGHLIGHT=#7030a0]
ในเรื่องของการใช้ภาษาไทย จะแก่หรือเด็ก ของอย่างนี้ฝึกกันได้ พรทิพย์อยากให้บอลลูนฝึกพิมพ์ภาษาไทยที่ถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ ตั้งแต่เยาว์วัย ดีกว่านะ เพราะจะได้เติบโตมาเป็นผู้ใหญ่ที่ดีและมีคุณภาพในอนาคต

บอลลูนจังอาจจะคิดว่า ก็แค่มาพิมพ์พวกเมิงจะเอาอะไรนักหนากับกู  มันไม่ผิดหรอกที่บอลลูนจังจะคิดแบบนี้

แต่

ถ้าบอลลูนเติบใหญ่ขึ้นอีกนิดบอลลูนจะเข้าใจในทุกสิ่งทุกอย่าง ที่ทุกท่านและทุกคอมเม้น มาแสดงทัศนคติเพื่อตักเตือนน้องบอลลูนจัง

มันจะเป็นประโยชน์ที่ดีต่อสังคมและประเทศชาติ และเป็นแบบอย่างที่ดีแ่ด่เพื่อนๆในวัยเดียวกันกับบอลลูนจัง

แต่ถ้าบอลลูนจะบอกว่า กูไม่สนใจ

พรทิพย์ก็อยากจะให้คิดว่า ทุกๆความเห็นล้วนแล้วแต่หวังดีและคิดว่ามันจะเป็นประโยชน์แก่ตัวน้องบอลลูนเองนะจร้า

[HIGHLIGHT=#000000]ช่าย เปลี่ยนเป็น ใช่

หลิก เปลี่ยนเป็น หลีก

ห้าย  เปลี่ยนเป็น  ให้

ด้าย  เปลี่ยนเป็น ได้

ปาย  เปลี่ยนเป็น ไป

ไคร  เปลี่ยนเป็น ใคร

พรทิพย์หวังว่า จะเจอ บอลลูนจัง ในรูปแบบใหม่เร็วๆนี้ 
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยกับ  คุณพรทิพย์ (ปุ๋ย  พรทิพย์  รักเด็กคะ หรือเปล่า)

บอลลูนคะ  การใช้ภาษาไทย  เเบบศัพย์ที่คิดใหม่ๆน่ะคะที่ใช้อยู่นะ 
เช่น  ชิมิ  ห้าย  ปาย  โหมด  จาย  อารายปามานเนี้ย  ว่าม่ะ  เป็นต้นค่ะ
ดังนั้น  สิ่งนี้เมื่อถูกใช้ซ้ำๆกันเกิดเป็นการสร้างกระเเส  มีค่านิยมขึ้นมา 
การที่คนทำกันมากๆ  ไม่ใช่ว่าจะถูกต้องน่ะคะ  เเต่มันทำให้รู้สึกผิดน้อยลง

ถ้าหากเราจะมาใช้อีกคน  ทีนี้น้องบอลลูนเป็นผู้ชายด้วย  การที่เราใช้ภาษาเเบบนี้ 
บ่งบอกให้คนดูรู้สึกว่า  ผู้ชายคนนี้  เด็กคนนี้  คนคนนี้

ขาดความเชื่อมั่นในตัวเอง  ขาดความเชื่อมั่นที่จะกระทำในสิ่งที่ถูกต้อง  ดังนั้น
ถ้าพิมพ์ผิด  ในที่นี้ก็ไม่ว่ากันคะ  เเต่ถ้าจงใจ  เขียนเปลี่ยนเป็น
ภาษาเเบบคาราโอเกะละก็  มันทำให้ความน่าเชื่อถือของเราลดไปทันทีเลยละคะ 
ต่อไปถ้าน้องใช้ภาษาที่ถูกต้องนะคะ  เเม้คนอื่นจะบอกว่าเชย  หรืออย่างไรก็ตาม 
เเต่ขอให้น้องบอลลูนรู้สึกภูมิใจนะคะ ที่น้องรู้ว่าอะไรถูกอะไรผิดเเละใจของน้องเข้มเเข็งพอ 
หนักเเน่นพอ  ที่จะไม่ทำตามกระเเสที่ไม่ถูกต้องคะ  ลองนึกอนาคตอีกนิดนะคะ 
อีกหลายๆปีเลยคะ  วันข้างหน้าที่น้องบอลลูนมีลูกมีหลาน  หากน้องบอลลูน

ไม่เปลี่ยนการเขียน  ไม่เชื่อมั่นในสิ่งที่ถูก  น้องบอลลูนจะสอน  ลูกหลาน 
น้องอย่างไรคะ  ให้ลูกหลานเขียน  เชื่อมั่นในสิ่งที่ถูกต้องนะคะ

ป.ล. เป็นกำลังใจให้น้องบอลลูนน่ะคะ  เเม้พี่เสือจะไม่ใช่คุณปุ๋ย  พรทิพย์ที่รักเด็ก 
เเต่พี่เสือก็ชอบค่ะ  ชอบกินเด็กคะ  คราวหน้าพี่เสือหวังว่า 
จะเห็นการเขียนของน้องบอลลูนที่รักความถูกต้องในภาษานะคะ 
ไม่เช่นนั้น  พี่เสือจะกัดคอ  น้องบอลลูลคะ 

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ก็ต้องขอกราบขอโทษทุกๆคนที่บอลพิมพ์ไม่ดี

แต่ตอนนี้บอลกำลังจะเปลี่ยนการพิมพ์ละนะคับบบ

ในรูปหนูบอลลูน ห้อย สร้อยอะไร? ใหญ่จริงๆ
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

เป็นพระพิฆเนศกอดศิวะลึงค์คับ

พี่พรทิพย์ผมว่าในการเรียกปู่พิฆเนศก็ไม่ผิดใช้ไมคับ

April 08, 2010, 21:24:49 #15 Last Edit: April 08, 2010, 21:33:59 by โอมมหาบารมีเทวา
เรื่องการออกพระนามของพระเป็นเจ้าต่างๆ ชาติไทยเรามีวัฒนธรรมทางภาษาของตน ภาษามีลำดับขั้น และใช้เพื่อความเหมาะสมกับฐานันดรของบุคคล พระเป็นเจ้านั้น ตามวัฒนธรรมเรานิยมใช้ราชาศัพท์เพื่อให้เกียรติครับ ดังนั้น เมื่อจะออกพระนามพระเป็นเจ้าควรจะ
1.
ใช้ "พระ" นำหน้าพระนามเสมอ เช่น พระคเณศ พระศิวะ พระนารายณ์ จึงจะเหมาะตามประเพณีไทย
2.
พระเป็นเจ้าฝ่ายหญิง ตามวัฒนธรรมเรา ใช้คำว่า "พระแม่" หรือ "พระ" ก็ได้ เช่น พระแม่อุมาเทวี พระสรัสวตี ฯลฯ
3.
การใช้นามบุคคล เช่น พ่อ แม่ ปู่ เช่น บางคนเรียก องค์พ่อศิวะ องค์แม่ องค์ปู่คเณศ นั้น ในวัฒนธรรมอินเดียมีเรียกบ้าง เช่น เรียก พระแม่เจ้าต่างๆ ตามท้ายด้วย คำว่า " มา" เช่น สรสฺวตีมา แปล่วา แม่สรัสวตี เป็นต้น เป็นการรู้สึกถึงความใกล้ชิด มีความผูกพันทางจิตใจ ในแง่นี้ ไม่ผิดแต่ไม่เหมาะในวัฒนธรรมไทย เพราะหากในแง่ความรู้สึกนั้น ควรใช้เป็นการส่วนตัว ในการภาวนาหรือสวดสรรเสริญ เพราะ สาวกที่อ่อนน้อมถ่อมตนย่อมมิกล้ายกตัวเองไปเป็นญาติกับพระเป็นเจ้า แต่ควรเป็น ทาส กับ นายมากกว่า(พระเจ้าไม่ได้กดขี่ แต่ศาสนิกชนถ่อมตน) และการเรียกเทพฝ่ายชาย ตามประเพณีนิยมไม่มีการใช้คำว่าพ่อ ในภาษาอินเดียเดิม จะใช้ก็แต่คำว่าแม่กับเทพฝ่ายหญิง ส่วนการใช่คำว่าปู่ กับพระคเณศนั้น เป็นเรื่องน่าขัน เพราะ เพราะในความรู้สึกของชาวอินเดีย พระคเณศเป็นพระเป็นเจ้าที่มีความอ่อนวัย สดใสอยู่เสมอ การเรียกปู่จึงเป็นการเรียกที่แปลก ควรเรียกว่าพระคเณศจะเหมาะสมกว่า การใช้คำว่า "ศรี" มีบางท่านนิยมเติมคำว่าศรีหน้าพระนามเทพเจ้า เช่นศรีคเณศ(ซึ่งท่านอาจได้ยินมาจากภาพยนตร์อินเดียบางเรื่อง) ในวัฒนธรรมอินเดีย ศรีหมายถึง
1. ความดีงาม ความมีโชค คำว่าศรี ในแบบนี้จะใช้นำหน้านามของสิ่งที่ดีงามในทางศาสนาทั่วๆไป เช่น ศรีมัทรามายณะศรีมัทภควัทคีตา ศรีมหาลักษมี ศรีมหาอุมาเทวี แปลว่า ......ผู้ทรงศรี เป็นการยกย่องให้เกียรติ์ แต่ ในภาษาฮินดีจะมีคำว่า ชี(ยี) ตามท้ายนามนั้น เช่น ศรีคเณศชี แปลว่า พระคเณศผู้ทรงศรี

2.
นำหน้าชื่อบุคคลเพศชาย(โดยเฉพาะชาวฮินดู) เช่น ศรีหริทาส แปลว่านายหริทาส ศรีแวะเวียนนอกรอบ แปลว่า นายแวะเวียนนอกรอบ ศรีคำนี้จึงแปลว่านายดังนั้นการเรียกว่า ศรีคเณศเฉยๆ จึงอาจแปลว่า นายคเณศ หรือ พระคเณศผู้ทรงศรีก็ได้ แต่เพื่อความเหมาะสมเป็นการยกย่องเทพเจ้า และถูกต้องตามวัฒนธรรมไทย ควรเรียกว่า พระคเณศ หรือหากชอบคำว่า ศรี ควรเรียกว่า พระศรีคเณศ จะดูเหมาะสมกว่าเรียกว่า ศรีคเณศเฉยๆ(แม้ว่าจะเรียกด้วยความเคารพก็ตาม แต่การใช้นามในภาษาไทยก็เป็นการแสดงออกถึงความเอาใจใส่และความเคารพได้อีกอย่างหนึ่ง) บางท่านอาจเห็นว่าเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องหยุมหยิม ใจสำคัญกว่า แต่ผมคิดว่า หากใจ และการกระทำทีมีความเอาใจใส่ ที่จะกระทำให้ถูกต้องไปด้วยกันได้ ก็จะยิ่งดีมากยิ่งขึ้นๆไป และคงไม่ใช่เรืองเกินกำลังศาสนิกชนผู้มีใจศรัทธากระมัง
จึงเรียนมาเพื่อความเข้าใจครับ
ขอบขอบคุณข้อมูลดีๆ จาก พิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศ จังหวัดเชียงใหม่

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: balloon101 on April 06, 2010, 13:01:25
เป็นพระพิฆเนศกอดศิวะลึงค์คับ

พี่พรทิพย์ผมว่าในการเรียกปู่พิฆเนศก็ไม่ผิดใช้ไมคับ

[HIGHLIGHT=#d99694]ในส่วนตัวพี่พรทิพย์ก็คิดว่าไม่ผิดนะจร้า ถ้ามองใน มุมของtime&space นะจร้า เอาเป็นว่ายึดศรัทธาของตัวเราเองเป็นที่ตั้ง อย่าได้แคร์จร้า!!![/HIGHLIGHT] 

[HIGHLIGHT=#d99694]เอาเป็นว่าหนูบอลลูนอย่าคิดมากนะจร้า พรี่จะคอยคุ้มครองและมองดูหนูบอล อยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ คริคริ[/HIGHLIGHT]

Quote from: nai 3 on April 04, 2010, 16:30:03

ที่พวกพี่พูดไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะว่ากล่าว แต่อยากเตือนให้ตระหนักถือ  คุณค่าของภาษาที่สืบกันมานาน

[HIGHLIGHT=#ffff00]อนุรักษ์ความเป็นไทย[/HIGHLIGHT]ของเรา ที่สำคัญเป็นการให้เกียรติแก่ภาษาที่เป็นรากเหง้าของเรา
ไม่เกี่ยวหลอกคัฟที่จะเด็กฤว่าแก่  ถ้ามีสำนึกรักในประเทศชาติมันทำได้ทุกคนแหละคัฟ

พระเคณษ เป็นพระเจ้า  อยุ่เหนือสภาวะ  เกิด แก่ เจ็บ และตาย   แล้วคัฟ
ถ้าจะบอกว่าพระเคณษ มี เจ็ป มีแก่ มีตำราเล่มไหนระบุถึงการป่วยของพระองค์บ้างไหมคัฟ

ที่น้องบอกว่าถ้าบอกใช้คำว่า ปู่ ไม่ได้   ก็ใช้คำว่าพระ ซิคัฟ   พระเคณษ  พระศรีเคณษ   เป็นการเรียกที่เหมาะสม สง่างาม  มีค่าควรแก่พระเป็นเจ้าทุกประการ

[HIGHLIGHT=#ffff00]เห้อออ ยังจะกล้าไปสอนภาษาไทยเค้าอีกนะ คุณพี่ nai 3 มองตัวเองบ้างนะ [/HIGHLIGHT]   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc]ปีใหม่ไทย ...ยินดีที่[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#d7e3bc] HM ทำให้ "รู้จักที่ บุคคล ที่ควรให้และรับอย่างสมดุล" @ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกที่จิตผ่องใสบริสุทธิ์เสมอกัน @ให้เกียรติ webmasters ที่หลายท่านมองข้ามความเหน็ดเหนื่อย และการไม่ปริปากร้องขอสิ่งใดแม้เกียรติแห่งตนนอกจาก "ความสงบ" ตาม "หลักสากลของกติกาแห่งบอร์ด" และ@ HM พื้นที่เล็กๆ ให้ฝึก "สำรวมกาย วาจา ใจ ในวงแคบแต่ยิ่งใหญ่" การเกิดขึ้นของสิ่งใด นอกจาก "ความซาบซึ้งแต่ไร้ตรรกะ" และ "ขัดกับจุดยืนข้างต้น" คงไม่ได้ทำให้ "การหยุดแล้วมอง HM ที่ดูอบอุ่นแต่ไม่มั่นคง" เป็นหนทางปลีกวิเวก คุณูปการของ HM ด้านอื่น บ้าน/แหล่งระบาย/แสดงอำนาจ/ความรู้แท้ แล้วบังเกิดให้ "ซาบซึ้ง..แต่ไร้ตรรกะ" ที่น่าเคารพ "การปฏิเสธที่จะโต้แย้งใดๆ" คงเป็นหนทางเดียวที่จะรักษาจุดยืน และ "ให้" เกียรติแก่ HM ที่ไม่สามารถประกาศตนได้ว่า กินอิ่ม นอนหลับ เราคือผู้มอบวิญญาณแก่องค์เทพ/องค์เทพอยู่กับ HM เยี่ยงการร้องขอ/เรียกร้องอย่างปุถุชนทั่วไป   ที่กล่าวมาอาจ "เข้าไม่ถึง"...คำว่า "ให้" จึงยังไม่มีในมโนสำนึก แต่จะแย่เข้าไปอีกหาก "ซาบซึ้ง/แปลความหมายผิด" ก็คงต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ เป็นเรื่องปัจเจกจริงๆ คนเราปรับเปลี่ยนยาก..... เห้อออ แค่คำว่า "ให้" ด้วยความเคารพ [/HIGHLIGHT]

มองไม่เห็นอะ
ยืมกระจกหน่อยซิ

โอม ตัต สัต

April 13, 2010, 14:18:30 #19 Last Edit: April 13, 2010, 14:21:02 by เจ้านางน้อยพรทิพย์
Quote from: purush on April 13, 2010, 14:11:37
Quote from: nai 3 on April 04, 2010, 16:30:03

[HIGHLIGHT=#ffff00]อนุรักษ์ความเป็นไทย[/HIGHLIGHT]ของเรา ที่สำคัญเป็นการให้เกียรติแก่ภาษาที่เป็นรากเหง้าของเรา

ที่น้องบอกว่าถ้าบอกใช้คำว่า ปู่ ไม่ได้   ก็ใช้คำว่าพระ ซิคัฟ   พระเคณษ  พระศรีเคณษ   เป็นการเรียกที่เหมาะสม สง่างาม  มีค่าควรแก่พระเป็นเจ้าทุกประการ

[HIGHLIGHT=#ffff00]เห้อออ ยังจะกล้าไปสอนภาษาไทยเค้าอีกนะ คุณพี่ nai 3 มองตัวเองบ้างนะ [/HIGHLIGHT]   

เห็นด้วยกับคุนพรี่ purush คร่ะ น้องพรเพลียกับนางมากๆเลยคร่ะ

งง
อะคุณพรทิพย์

โอม ตัต สัต

April 13, 2010, 23:04:21 #21 Last Edit: April 14, 2010, 02:51:11 by โหราน้อย
Quote from: เจ้านางน้อยพรทิพย์ on April 04, 2010, 21:49:02

[HIGHLIGHT=#000000]ช่าย เปลี่ยนเป็น ใช่

หลิก เปลี่ยนเป็น หลีก

ห้าย  เปลี่ยนเป็น  ให้

ด้าย  เปลี่ยนเป็น ได้

ปาย  เปลี่ยนเป็น ไป

ไคร  เปลี่ยนเป็น ใคร

[/SIZE][/COLOR][/SIZE][/COLOR]
Quote from: เจ้านางน้อยพรทิพย์ on April 13, 2010, 14:18:30
เห็นด้วยกับคุนพรี่ purush คร่ะ น้องพรเพลียกับนางมากๆเลยคร่ะ

ถ้าให้ถูกต้องจริงๆ

คุน  น่าจะเปลี่ยนเป็น      คุณ
พรี่   น่าจะเปลี่ยนเป็น     พี่ 

คร่ะ  ก็น่าจะเปลี่ยนเป็น   ค่ะ  ด้วยนะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]