พระแม่ปัญจกาลี (กาลี5ภาค)

(1/8) > >>

durgakali:
พระแม่กาลีไม่ใช่มีพระองค์เดียวนะคับ

คำว่ากาลีแปลว่าดำหรือดุร้ายซึ่งใน

คติฮินดูปางแห่งกล่าวว่า พระแม่กาลีมี

กับทุกเทวีเช่น ปัญจกาลี (กาลี5ภาค)

อันมี 1. พระแม่มหากาลี(อุมา)

2. พระแม่ไวษณริกาลี(ลักษมี)

3.  พระแม่กายาอัมมาซักกาลี(กายาตรี)

4.  พระแม่สรัสกาลี(สุรัสวดี)

5. พระแม่ตัสสิรัสวรัมกาลี(ตุลสี)

อันหมายความว่ามหาเทวีองค์ใดมีการพิโรธ-ปราบมาร

ก้อจะมีภาคกาลีอยู่ด้วย โดยจะนำคำว่ากาลีลงท้ายหรือ

นำหน้าชื่อพระแม่นั้นๆเท่านั้นเอง

(ที่มา เทวาลัยพระแม่มหาปัญจมุกขี จ.เพชรบุรี) 

*โทดด้วยคับอิอิลงรูปไม่เปงอ่า (T_T)

เสือร้องไห้:
ข้อมูลน่าสนใจมากมาก   ลงรูปให้ไหม  บอกพี่เวปมาสเตอร์ให้ลงรูปให้ก็ได้

ว่าเเต่มีข้อมูลเพิ่มเติมใหม่  ตื่นเต้นจังเลย  เอาใจช่วย  ลงรูปให้ได้นะคะ 

ว่าเเต่  มีชื่อพระเเม่  ทั้ง  5  ที่ได้กล่าวไว้เป็นภาษาอังกฤษไหม 

เผื่อค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม   ขอบคุณอย่างมากมายเลย  สำหรับข้อมูลนี้ 

ถ้าตัวอักษรที่โพสเห็นหน้าได้  คงเห็นเสือยิ้มอย่างตื่นเต้นดีใจ  ทำหน้าจริงใจมากมาก

อิอิอิพระแม่ปัญจกาลี (กาลี5ภาค)

ปินาค:
ครับข้อมูลน่าสนใจ.....อย่างมาก   ในการที่จะศึกษาถึงข้อเท็จจริง
ผมอยากทราบว่าคุณเจ้าของกระทู้ไปเอาข้อมูลมาจากไหนครับ  อยู่ในปกรณ์ไหนของฮินดูครับ
แล้วแหล่งข้อมูลที่คุณอ้างถึงนั้น  น่าเชื่อถือมากน้อยเพียงไรครับ

ขอให้คุณเจ้าของกระทู้ มาชี้แจงถึงที่มาที่ไปด้วยนะครับ

durgakali:
ผมก้อไม่รุเหมือนกันแต่กำลังสั่งให้พี่วาดรูปพระแม่อัมมาซัคกาลีอยู่อ่ะคับประมาณ2เดือนอ่ะ

Om Sakthi Parasakthi:
ไม่ทราบว่าเป็นพระแม่ในเทวปกรณ์รึป่าวคะ

ไปอินเดีย ก็ไม่เคยเห็นเลยคะ

แปลกๆดีนะคะ

อยากได้แหล่งที่มาทางเทววิทยาด้วยนะคะ รบกวนคะ เพื่อเป็นวิทยาทานนะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป