การบูชาพระแม่ธรณี

<< < (4/8) > >>

อินทุศีตาลา:
เอ พอกลับมาอ่านกระทู้ใหม่อีกครั้ง รู้สึกเหมือนดิฉันตอบคุณเจ้าของกระทู้ไม่ค่อยตรงประเด็น พาออกทะเลไปหลายพันไมล์ ต้องขออภัยท่านเจ้าของกระทู้และผู้ผ่านไปผ่านมาด้วยค่ะ ขยะอีเล็กทรอนิคแท้ๆดิฉันเนี่ย

kento:
ลองหาหนังสือ รัตนเทวีปกรณ์ มาอ่านดูนะคับ ละเอียดทีเดียวเกี่ยวกับประวัติ ความเป็นมา รวมถึงการบูชาพระธรณีคับ

sompope:
สิรวีย์ ขอแค่การมีส่วนร่วมและความอยากให้สิ่งท่ี่ผู้ถามเข้าใจ จะผิดบ้าง ก็ ไม่ โกรธ ดีใจที่ตอบ กระทู้ ขอบคุณ
ทุกกระทู้ที่ตอบ และให้ความเข้าใจ กระจ่าง

พิษประจิม:
องค์ที่ถือดอกบัวมือซ้าย คือภูมิเทวีครับ

แต่ปกติ เทวรูปสตรีโดยเฉพาะทางอินเดียใต้ เขมร ถ้าเจอโดดๆองค์เดียว บางครั้งตัดสินไม่ได้
แต่บางครั้งตัดสินจากศถานที่ใกล้เคียงนั้น

พระองค์คล้ายพระแม่ลักษมี แต่พบใกล้ๆพระวราหะ องค์นั้นก็ต้องเป็นพระแม่ภูมิเทวี

จิ้งจอกพันหน้า:
สรุป คือ พระนารายณ์ มี พระชายา สองพระองค์ อื่ม...  อันนิ่ เป็นอีกความรุ้ หนึ่ง ร่ะ

และทั้งสองพระองค์ ก็ คือ 1 พระแม่มหาลักษมี และ 2 คือพระแม่ภูมิเทวี (พระแม่ธรณี) หรือ

1 พระแม่มหาลักษมี และ 2 คือพระแม่บูวเดวี  (พระแม่องค์ที่จับข้อเท้านวดให้พระนารายณ์ตลอดเวลา)

ปวดหัว เป็นคนรับข้อมูล ก็เงี๊ยะ เข้าใจผมนะ เพราะผมตั้งใจไว้แระว่าต่อไปนี้ เวลารับข้อมูลอะไรมาต้องไม่ทำให้จิตตก อีก เป็นครั้งที่สอง

ขอ อีก ที นะคุณครู  ด่วน ด่วน ด่วน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว