ตุลาคม 24, 2014, 21:37:40
35.306 กระทู้ ใน 3.988 หัวข้อ โดย 4.865 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: term
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  รูปพระพุทธเจ้า สวยๆ อะคับ!!
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปพระพุทธเจ้า สวยๆ อะคับ!!  (อ่าน 63908 ครั้ง)
phorn456
ปริตตสุภา
*

« เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 20:59:07 »

http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/Love/3.gif
รูปพระพุทธเจ้า สวยๆ อะคับ!!
    รูป http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/Love/3.gif

พระพุทธเจ้า
                                              สวยๆ  อะคับ!!

แค่คำว่า " ขอบใจ" ก้อ,,,ชื่นใจแล้ว

เจ้าชายรองเท้าแตะ
นิมมานรดี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 21:30:19 »

ขอบคุณครับ

รูปงดงามมากๆ

ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลย

ปล.หากไม่ขอบใจ จะชื่นใจป่าวหว่า 555+

Yes, I  Love  HM...       
nutkop
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 23:12:34 »

คาดว่าเป็นหนังสือ ปฐมสมโพธิกถา
คนวาดชื่อ อาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์
เล่มใหญ่มาก เห็นแค่รูปก็สบายใจ สวยงามนัก
ราคา 650 บาท
โหราน้อย
สุทัสสีสุทธาวาส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 23:21:33 »

สวยสดงดงามทุกภาพเลย  ขอบคุณมากๆครับที่นำมาแบ่งปัน  สาธุครับผม

ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  สุดแล้วแต่สวรรค์จะบัญชา
Nicha
ยามา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 00:02:43 »

โอ....พระเจ้า!

สวยจิงๆเลย  สุดยอดมาก ชอบคุณนะคะที่นำมาแบ่งปัน

อยากทราบจริงๆค่ะ ได้มาไงค่ะเนี่ย...

ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ   
ศรีมหามารตี
อากิญจัญญายตน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 01:51:35 »

โห   สวยสุดยอดคะ  รอมานาน  ไม่ทราบว่าไปได้มาจากไหนค่ะ  อนุโมทนาบุญด้วยนะเจ้าค่ะ  สวยจริง 

ตามหามานานคะ

ศรีมหามารตี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 01:54:06 »

ถ้าอย่างไรรบกวนเจ้าของกระทู้แจ้งด้วยนะค่ะ  ว่าตามหนังสือที่มีอีกท่านโพสไว้ข้างบนหรือเปล่า

ดิชั้นอยากหาซื้อมาเก็บไว้คะ  อิอิ

สุขาวดี
ดุสิต
*

เมื่ออยู่ก็ต้องทำประโยชน์ ทำไม่ได้ ก็ไม่ต้องอยู่

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:52:59 »

สวยมากเลย เป็นภาพที่สวยงามมาก แต่ละภาพดูแล้ว สงบนิ่งดีจัง
กษิติ
อาภัสรา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 16:46:13 »

ภาพสวยมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 
kalika
ดุสิต
*

โอม ฮรีม กลีม ทูม ทุรคา ชัยนมัส

Shee_joy@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 18:36:12 »

สวยงามมากเลยค่ะ ดูแล้วขนลุกเลยจ้าhttp://www.hindumeeting.com/forum/richedit/cliparts/Angel_Evil/3.gif

Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด
phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 23:16:24 »

ตอบ   ท่านที่สงสัย = ว่าภาพเหล่านี้ท่านได้แต่ใดมา (จะตอบว่าพระอนุขาท่านให้ก็เห็นว่าจะผิดไป)
เอาเป็นว่า
ตอบ,,,,,ได้มาจากพระภิกษุรูปหนึ่ง ซึ่งท่านไปจำพรรษา ที่เชียงใหม่ ท่านจึงนำรูปทั้งหมดนี้มาฝาก  ท่านบอกว่า เป็นภาพจิตรกรรมฝาผนัง ของวัดๆหนึ่ง (ข้่าพเจ้าลืมชื่อวัดไปแล้ว) ท่านว่า ผู้วาด เป็นลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ เฉลิมชัย ข้าพเจ้าไม่ทราบชื่อผู้วาด ข้าพเจ้าเห็นว่า งดงามและไม่เคยเห็นมาก่อน จึงนำมาเผยแพร่ และหวังให้เราทั้งหลายที่เป็น  พุทธศาสนิกชน ได้มีจิตที่ปราบปลืม และ หวังว่าจะให้เป็น พุทธานุสติ อะคับ ...........
                                                                        =phorn456=

nutkop
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 23:31:08 »

ตามที่ ผมบอกไปนะครับ
หนังสือ ปฐมสมโพธิกถา
ราคา 650 บาท
ผมได้ซื้อมาตอนงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ
ตามร้าน น่าจะมีจำหน่าย
มีทั้งหมด 29 รูป ตามปริจเฉท
ธรรมสภา สถาบัน บันลือะรรม จัดพิมพ์เผยแพร่
อาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์ เป็นผู้วาด
................ผมก็ช่วยได้ แค่นี้ ครับ

mahashakti
ยามา
*

Om Shakti Om

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 23:55:14 »

สวยมากๆครับ ขอบคุณมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 23:59:53 โดย mahashakti » บันทึกการเข้า

gftor
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:33:43 »

สวยงามมากๆครับ
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ

melloncollie
ยามา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:41:19 »

สวยจังคับ
ขอบพระคุณมากเลย^^
phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:34:48 »

ข้าฯเจ้า phorn456 ผู้โพร์สกระทู้นี้ ขอตอบว่า
                                 ที่มีอยู่ได้โพร์สไว้หมดแล้ว  แต่ช้าฯเจ้าเห็นว่ามีผู้รู้ช่วยไขปัญหาที่มาที่ไปบ้างแล้ว  กระทู้ที่คุณตั้งขึ้นมา คงหน้าจะมีคำตอบ

nai 3
อกนิฎฐสุทธาวาส
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 14:43:50 »

ผมเคยเห็นภาพพุทธประวัติ
ชุดนี้อยุ่
แขวนอยุ่ที่ซุ้มทางเดินเข้าวิหารพระไสยาส
วัดพระนอนจักรสีห์อะคัฟ
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะใช้นะคัฟ

ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต
taperm
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:35:02 »

งดงามมากค่ะ
อินทุศีตาลา
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 19:47:11 »

ขอบพระคุณ คุณ phorn456  เลยค่ะ กรุณานำภาพสวยๆมาฝากกัน

ขอทดแทนพระคุณนั้นด้วยภาพชุด พุทธจริต ฝีมืออาจารย์จักรพันธุ์ โปษยกฤตนะคะ

หวังว่าทุกท่านจะถูกใจค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)
phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 23:00:39 »

ขอบคุณมากนะ...อะคับ   

รูปพระพุทธเจ้าที่มอบให้แก่ข้าฯเจ้า และ เพื่อนๆ ทุกท่าน ข้าฯเจ้า และเพื่อนๆ เมื่อได้เชยชม ในความงดงามแล้ว คงได้รับความ สงบ ร่มเย็น
ภายในจิตใจเป็นแน่

ขอขอบคุณจากใจจริงแทนทุกท่านกับเพื่อนสมาชิกของเราด้วย 

*phorn456*

กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 13:02:46 »

สวยงามมากครับ สำหรับภาพชุดนี้

อ. ผู้รังสรรค์ผลงาน ก็สร้างผลงานออกมาได้สวยสดงดงามเกิดพรรณาครับ

ขอบคุณสำหรับท่านเจ้าของกระทู้ครับ

นับเป็นกระทู้ยอดเยี่ยมอีก 1 กระทู้เลยครับ
zeezeeko
ยามา
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 14:14:52 »

ภาพดูมีชีวิตมากครับ สวยๆๆ

โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 21:44:26 »

กล่าวได้แค่ว่า  ขอบพระคุณมากๆครับ  ที่นำภาพสวยๆแบบนี้มาฝาก
ผมชื่นชมอยู่นานเลย  เป็นภาพที่วาดได้สวยงามจริงๆ
เรียกได้ว่าสวยที่สุดสำหรับผมเลยกว่าได้คับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
chaty
ยามา
*

โอม กามิเน นมัช

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 02:19:48 »

ขอบคุณคับที่นำภาพสวยๆมาให้ชม

โอม สวสิทธิปะรายักกะกายะ นมัช มหาเทพผู้ประทานอำนาจสูงสุดทั้งปวง
suriyagarn
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 22:57:07 »

เรียนทุกๆท่านที่เข้ามาชมกระทู้นี้นะครับ และต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่โพสต์ลงมามากๆครับ..   กระผม เป็นน้องชายของ อาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์ ซึ่งเป็นผู้เป็นผู้วาดภาพชุดนี้ขึ้นมาครับ  อ.ได้อ่านกระทู้นี้และบอกฝากขอบคุณทุกๆท่านที่ชื่นชมในผลงานครับ   ที่สร้างสรรค์ภาพชุดนี้ขึ้นมา เพราะ้ต้องการให้พุทธศาสนิกชนรุ่นใหม่ได้ศึกษาพุทธประวัติผ่านทางภาพวาดเสมืิอนจริงที่วาดขึ้นนี้   อ.กษฤษณะ มีพรสวรรค์และรักในการวาดภาพมาก  แต่คิดว่าการที่อาจารย์ได้วาดภาพหรือทำในสิ่งที่รัก  รูปภาพเหล่านั้นก็อาจมีเพียงเจ้าของภาพนั้นๆที่ได้สัมผัสถึงความใส่ใจลงไปในงานที่ได้วาดขึ้น  จึงอยากฝากชื่อไว้ในงานสักชุดหนึ่ง ประกอบกับอยากให้ผลงานนั้นเป็นผลงานที่สามารถสืบทอดลงมารุ่นต่อรุ่นได้  จึงเ็ป็นแรงบันดาลใจมาซึ่งการสร้างสรรค์ผลงานชุด "ภาพประััวัิติพระพุทธเจ้า"ซึี่งเป็นแบบเสมือนจริงนี้ขึ้น  อ.กฤษณะได้อ่านและศึกษาลึกซึ้งทั้งในพระไตรปิฎก รวมถึงได้ขอฟังคำแนะจาก พระอาจารย์ หลายๆรูป เกี่ยวกับเรื่องราวของพระพุทธองค์ และใช้เวลาในการวาดภาพชุด เป็นเวลา 3 ปี เป็นจำนวน 30 ภาพ (ขณะนี้ ก็ยังคงสร้างสรรค์ภาพชุดนี้ต่อเนื่องเพิ่มเติม รวมทั้งสิ้น 38 ภาพในตอนนี้) 

โดย ณ.ตอนนี้ วัดที่มีการประดับภาพชุดนี้ไว้แล้วทั้งสิ้น  13 วัดได้แก่  1.วัดพิกุลทอง (สิงห์บุรี) , 2.วัดพระนอนจักสีห์ (สิงห์บุรี) ,3.วัดม่วงชุม (สิงห์บรี) , 4.วัดชันสูตร (สิงห์บุรี) , 5.วัดธรรมิกาวาส(ชัยนาท) , 6.วัดสองพี่น้อง (ชัยนาท) , 7.วัดโฆษิตาราม (ชัยนาท) ,8.วัดนิคมสามัคคีชัย (ลพบุรี) , 9.วัดเวฬุวัน (ลพบุรี) ,10.วัดพระบาทมิ่งเมือง (แพร่) , 11.วัดชัยมงคล (แพร่) , 12.วัดป่าหินลาด(นครราชสีมา) และ 13.วัดพระพุทธบาทสี่รอย (เชียงใหม่, 3ภาพ คือ ภาพประสูต,ตรัสรู้ และ ปรินิพพาน)

กระผมจึงใคร่ขอฝากผลงานชิ้นนี้แทน อ.กฤษณะ ไว้ใหุ้ทุกๆท่านได้รับชมด้วยครับ  และถ้าท่านใดชื่นชอบในรูปภาพเป็นพิเศษ  มีความประสงค์อยากได้รูปภาพทั้งชุด หรือ บางส่วน ก็สามารถติดต่อมาที่ psuriyagarn@gmail.com หรือ suriyagarn@yahoo.co.ukได้ครับ 

กล่าวถึง หนังสือ "ปฐมสมโพธิกถา" ซึ่งจัดพิมพ์โดย ธรรมสภา ชุดนี้เป็นการพิมพ์ครั้งที่1 จำนวน 3,000 เล่ม ณ.ตอนนี้มีจำนวนเหลืออยู่ไม่มากแล้วครับ

โดยสามารถแจ้งได้ที่ อีเมลล์ psuriyagarn@gmail.com หรือ suriyagarn@yahoo.co.uk แล้วทางผมจะติดต่อกลับครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 16:11:54 โดย กาลิทัส » บันทึกการเข้า
muutoom
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 20:52:46 »

ดูแล้ว...สวยมาก ขอบคุณนะที่หารูปสวย ๆ มาให้ดูhttp://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/36.gif

phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:14:40 »

ภาพพระพุทธเจ้าชุดนี้มีเพื่อนๆกล่าวชื่นชมกันมาก ว่างดงาม จริงแล้วสิ่งที่น่าชื่นชม  ไม่น้อยไปกว่ารูปพระพุทธเจ้า

ก็คือน้ำใจอันน่ารัก ของผู้วาดภาพทั้งหมด

นี้ ด้วยใจและจิตของผูัวาดนั้นชังเปี่ยมไปด้วย "พลังแห่งพุทธะ" จริงๆ ด้วยความเมตตาจากท่านเจ้าของภาพ ที่

เปี่ยมไปด้วยพลังแห่ง "ธรรมะ" ขอให้ธรรมะ

ทั้ง84000 พระธรรมขันธ์ จงรักษาท่าน

eak14
นิมมานรดี
*

finalchange@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 16:17:52 »

ขอบคุณมากคับ ภาพงดงามมากคับ
แม่หญิงฟองแก้ว
ยามา
*

Aum Gum Shreem Maha Lakshmiyei Swaha

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 23:00:00 »

งดงามเหนือกว่าจะบรรยายออกมาเป็นตัวหนังสือเลยหละ่ค่ะ แต่อยากจะขออนุโมทนาด้วยกับท่านที่วาดภาพ และท่านที่ได้นำภาพมาให้ได้ชมกัน นะคะ

Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha
pvsnak
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 23:26:30 »

ขอบคุณมากๆครับ
Krishna
ดาวดึงส์
*

gkingforyou@hotmail.com
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 11:42:49 »

สวยจริง ๆครับ สาธุ

...ความดีที่ท่านกระทำลงไป จะไม่มีการสูญเปล่า...

เมื่อใดก็ตามที่มีผู้อธิษฐานจิตด้วยศรัทธาที่มั่นคงและแรงกล้า      
จิตนั้นจะไปถึงเรา  ไม่ว่ามนุษย์ผู้นั้นจะอธิษฐานถึงเราในรูปแห่งองค์เทพใด 
    เราก็จะปรากฎตัวในรูปขององค์เทพตามที่พวกเขาได้อธิษฐานถึง     
มนต์ตราพระเทวี
ดาวดึงส์
*

มนต์ตราพระเทวี

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:19:31 »

โอ้โหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่หรือ รูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ไปหามาจากไหนหว่า

สวยงามมากกกกกกกกกกกกกกกกก  เกินทุกสิ่งจะบรรยาย
สวยงามมากจริง ๆๆเลย
Aek nakab
*

โอม ศรี คเณศายะ นะมะฮา...

aek.jtsit@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:41:33 »

โอ้ว เยอะมาก และสวยมากด้วย ไม่เคยเห็นภาพแบบนี้มาก่อน ขอบคุณมาก นะครับท่าน
zawoak
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 13:52:44 »

มีอีกweb แล้วครับ ที่ลงภาพวาดพระพุทธเจ้า
ของ อ.กฤษณะ ครับ..เชิญชมกันได้ที่
http://plphoenix.multiply.com/photos/album/113/113
http://thebuddhart.igetweb.com/
จะได้รักพระศาสดาของเราเยอะๆครับ ..โมทนาสาธุ
phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 21:48:59 »

ต้องขอบอกว่าขอบคุณอย่างมากมายนะค่ะกับ คุณ zawoak  ที่ช่วยแนะนำเวปนี้ให้ งดงามเกินคำบรรยาย กับลิงค์นี้

http://plphoenix.multiply.com/photos/album/113/113

ดิฉันแนะนำให้เพื่อนๆ คลิกเข้าไปได้เลยนะค่ะ

Putthanan
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 23:00:56 »

งดงามมากๆเลยครับ ขอบคุณนะครับที่นำมาให้ชมกัน
phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 16:33:52 »

เสือร้องไห้
*

ดีชั่วรู้หมด แต่กูอดไม่ได้

papakra@hotmail.com
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 21:10:33 »

คนวาดคงเปี่ยมไปด้วยศรัทธาที่ชอบที่สุดคือมุมมองที่เเปลก  การจัดองค์ประกอบภาพ 

อุ้ยดูเเล้วรู้เรื่องเลย  ชอบๆสวยงามมากเห็นเเร้วเป็นสุขจริงๆ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้
สฺวสฺติ
อกนิฎฐสุทธาวาส
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:16:49 »

สาธุ งามๆๆ ครับผม
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  รูปพระพุทธเจ้า สวยๆ อะคับ!!