Loader

ใครรู้บ้าง เทวรูป พระนารายณ์ปางที่เป็นหน้าครึ่งหญิงครึ่งชาย หาได้ที่ไหนบ้างครับ

Started by NINJA_SAKARA, November 18, 2009, 17:32:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใครรู้บ้าง เทวรูป พระนารายณ์ปางที่เป็นหน้าครึ่งหญิงครึ่งชาย หาได้ที่ไหนบ้างครับ พอดีผมอยากได้ปางนั้นมาบูชาครับ ถ้าไม่ได้เป็นเทวรูป ก้อยากได้เป้นภาพก็ได้คับ ถ้าเป็นเทวรูป ปางนี้ ที่วัดราชนัดดาจะมีป่าวครับ ช่วยๆๆผมหน่อยน่ะครับ

พระศิวะม่ะใช่หรอ

เรียกว่าปาง อรรถนารีศวร

.....

ถามหน่อยนะ ซื้อมาบูชาทำไม???

อะไรดลใจให้ซื้อปางนี้

ปางอรรถนารีศวร

วัดราชนัดดามีครับ เป็นศิลปะแบบไทย แต่ถ้าอยากได้แบบอินเดียที่พาหุรัดมีให้บูชาครับ
เท่าที่ผมสังเกตุเห็นที่วัดราชนัดดาจะเป็นเนื้อซิลิก้านะครับปางนี้

แต่ถ้าอยากได้ภาพวัดราชไม่แน่ใจครับมีให้เลือกน้อย แต่ถ้าเป็นพาหุรัดมีชัวร์ 100 % ครับ

วัดราชนัดดามีค่ะ..ทั้งปางอรรถนารีศวร ซึ่งเป็นพระศิวะครึ่งหนึ่งพระแม่อุมาครึ่งหนึ่ง และมีพระหริหระ
ซึ่งเป็นพระศิวะครึ่งหนึ่งและพระนารายณ์ครึ่งหนึ่ง และยังมีปางที่เป็นเจ้าแม่กวนอิมครึ่งหนึ่งและพระ
แม่อุมาครึ่งหนึ่งอีกด้วย.....

พี่ไปเช่าซื้อพระหริหระมา สูงประมาณ 18 นิ้ว เป็นเรซิ่น ราคา 1200 บาท แบบติดกากเพชรและติด
ดอกไม้สวยๆเลยนะคะ....(ความจริงเขาบอกราคา 1400 บาท )
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

พระวิษณุที่ว่า ปางนี้ป่าวคับ

Shiva and Vishnu combined

Sri Vallabhavardhana is a relatively little-known hermaphrodite form of Lord Vishnu and Laksmi-devi combined.  Lord Vishnu is a transcendental manifestation of God who resides in the spiritual world known as Vaikuntha (literally, “beyond all anxiety”).  Vishnu maintains both the spiritual and material cosmos simply by His own sweet will—He is depicted as being completely aloof, lying peacefully on His serpent bed (Ananta-Sesa), attended by the Goddess Laksmi (His spiritual shakti), and served in awe and reverence by His devotees.  The demigods often call upon Sri Vishnu as a last resort for deliverance from their calamities.
Like many other deities, Lord Vishnu manifests Himself in all three genders—male, female (Mohini) and hermaphrodite (Sri Vallabhavardhana).  The Vallabhavardhana form of the Lord is literally split down the middle with the right half represented by Vishnu and the left half by Laksmi.  In the image shown above (from Kashmir), Sri Vallabhavardhana is seated and has an eight-armed form.  Most of the known carvings and sculptures of this Deity are from North India.  Sri Vallabhavardhana (literally, “half Vallabha or Vishnu”) is mentioned briefly in the Bhavisya Purana, but otherwise little else is known about this rare and unusual form.  There appears to be no prevalent worship of Sri Vallabhavardhana in India today.

จากในรูป
ครึ่งหนึ่งเป็นพระวิษณุอีกครึ่งเป็นพระลักษมีใช่ไหมคัฟ
จะเรียกว่า พระหริลักษมี ได้ป่าวอะ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

อืมไอ้เราก็อ่านไม่ละเอียดเห็นคำว่าครึ่งหญิงครึ่งชายก็ตอบไปเลยว่า อรรถนารีศวร (ครึ่งพระทุรคา ครึ่งพระศิวะ)

ถ้าเป็นพระวิษณุกับครึ่งพระแม่ลักษมี เรียกอรรนารีศวรเหมือนกันครับ แต่เต็มๆ เค้าเรียกว่า วิษณาว อรรถนารีศวร ครับ

น้องยีนส์..แล้วพระกฤษณะแบ่งครึ่งกับพระนางราธารูปนี้ล่ะเรียกว่าอะไรคะ...

ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

อรรถนารีศวร เป็นศิวะ+ทุรคา เหรอครับ ไม่ใช่ ศิวะ+ปรวตี เหรอครับ??...
ถือเป็นความรู้ใหม่นะเนี่ย...พอจะมีเทวรูปอรรถนารีศวร สำริดงามๆ มาให้ชมบ้างมั้ยครับ?

อืม...เท่าที่ดู ผมยังไม่เคยเห็นเทวรูปครึ่งนารายณ์ ครึ่งลักษมี นะครับ...
อาจมีก็ได้ ลองไปหาแถวร้านแถบพาหุรัดดูนะครับ อาจมีก็ได้..
แต่ถ้าไม่มี ไม่เจอ ก็อย่าเสียใจ อาจบูชาเป็นรูปไปก่อนก็ได้..

หรือไม่ก็ให้คิดอย่างนี้ครับ...
พระเป็นเจ้านี่ ภาวะสูงสุดคือ ปรพรหม ใช่มั้ยครับ คือ พรหมสูงสุด
ไม่ปรากฏแม้รูปร่าง แล้วจะมีเพศได้อย่างไร...

ดังนั้น.. เมื่อมีจิตศรัทธาในพระเป็นเจ้าแล้ว ก็ขอให้คิดว่าท่านเป็น "พลังงาน" ก็แล้วกันครับ
พลังงาน ไม่มีรูปร่าง ไม่มีเพศ ...

ถ้าดูตามรูปศัพท์ ไวษณวี หรือ วิษณุที่เป็นผู้หญิง ก็คือ ลักษมี นั่นเอง
เรื่องรูปลักษณ์นี่เป็น บุคลาธิษฐาน น่ะครับ... ถึงที่สุด ก็ เพิกเสีย ซึ่งสมมุติ ทั้งปวง...

ดังนั้น ก็ใช้วิธีระลึกถึง คุณของพระเป็นเจ้า ก็ใช้ได้แล้วครับ...จบข่าว

ผิดก็ผิดแหละครับ พอดีกำลังหาข้อมูลของพระแม่ทุรคาอยู่ตอนตอบ เลยเตลิดไป

ศิวะ + ปารวตี เป็นอรรถนารีศวร

แต่ถ้าอ่านจากรากศัพท์คำว่าอรรถนารีศวรนั้น ตามรากศัพท์เดิมคือ ศิวะ + ศักติ ครับ

เอามาให้ดูจะได้เกิดกิเลสกันคราบ อิอิอิอิเผื่อมีใครอยากได้อะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

แห่ะๆๆๆ ที่บ้านก็มีเทวรูปพระอรรถนารีศวรบูชาอยู่เหมือนกัน แต่เป็นองค์เล็กๆครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

องค์เล๊กกแต่จี๊ดดดอะ

ห๊าๆๆๆๆ

เห็นแล้วววววววว คันนนนนห๊าๆๆๆ

[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

รูปก็ข้างล่างนี่เลยนะ

พอดี จัดหิ้งอยู่ เจอ ภาพบูชา พระอรรธนารีศวร ค่ะ ได้มา จากพระพิฆเนศ สี่แยกห้วยขวาง

พระอรรธนารีศวร เป็นปางหนึ่งของพระศิวะและพระแม่อุมาที่ได้ทรงผ่าร่างของทั้งสองพระองค์และนำมารวมกันเพื่อปราบพญามารประกอบด้วย
ด้านขวาเป็นพระศิวะ ทรงถือตรีศูล ท่านเป็นมหาเทพแห่งไศวนิกาย อันมีพลังอำนาจยิ่งเหนือเทพองค์ใด
ด้านซ้ายเป็นพระแม่อุมา ทรงถือ จักรและดอกบัวแสดงถึงความรักพระองค์เป็นเทพที่เปี่ยมด้วยความเมตตา
เมื่อทั้งสองพระองค์มารวมกันเป็นหนึ่งทรงพลังมีทั้งอำนาจและความเมตตาต่อมวลมนุษย์ทั้งหลายโดยมีทั้งเพศหญิงและเพศชายจึงมีฤทธิ์อำนาจมากมายสามารถประทานพรแก่เหล่ามนุษย์ตามความศรัทธาและแรงอธิฐาน

คาถาบูชาองค์อรรธนารีศวร

นะโม 3 จบ

โอม กะระปูระเคารัม กรุณาวตารัม สัมมาระสารัมภุชเคนทะระหารัม วินเท
สะทะวะ สันตัม หฤททยะ ภะวัมวะสานีสะหิตัม นะมามิ หฤทะยะระวินเท
โอม คะชานะนัม ภูตะคะณาธิสเวิตัม กะปิตะถะชัมพูผะละ จารุภักษะณัม
อุมาสุตัม โศกวินาศะการะกัม นามา วิฆเนศวะระปาทะ ปังกะซัม

(ข้อมูลจากแผ่นพับศาลพระพิฆเนศสี่แยกห้วยขวางค่ะ)
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: Ratha C on December 06, 2009, 16:06:44
พอดี จัดหิ้งอยู่ เจอ ภาพบูชา พระอรรธนารีศวร ค่ะ ได้มา จากพระพิฆเนศ สี่แยกห้วยขวาง

พระอรรธนารีศวร เป็นปางหนึ่งของพระศิวะและพระแม่อุมาที่ได้ทรงผ่าร่างของทั้งสองพระองค์และนำมารวมกันเพื่อปราบพญามารประกอบด้วย
ด้านขวาเป็นพระศิวะ ทรงถือตรีศูล ท่านเป็นมหาเทพแห่งไศวนิกาย อันมีพลังอำนาจยิ่งเหนือเทพองค์ใด
ด้านซ้ายเป็นพระแม่อุมา ทรงถือ จักรและดอกบัวแสดงถึงความรักพระองค์เป็นเทพที่เปี่ยมด้วยความเมตตา
เมื่อทั้งสองพระองค์มารวมกันเป็นหนึ่งทรงพลังมีทั้งอำนาจและความเมตตาต่อมวลมนุษย์ทั้งหลายโดยมีทั้งเพศหญิงและเพศชายจึงมีฤทธิ์อำนาจมากมายสามารถประทานพรแก่เหล่ามนุษย์ตามความศรัทธาและแรงอธิฐาน

คาถาบูชาองค์อรรธนารีศวร

นะโม 3 จบ

โอม กะระปูระเคารัม กรุณาวตารัม สัมมาระสารัมภุชเคนทะระหารัม วินเท
สะทะวะ สันตัม หฤททยะ ภะวัมวะสานีสะหิตัม นะมามิ หฤทะยะระวินเท
โอม คะชานะนัม ภูตะคะณาธิสเวิตัม กะปิตะถะชัมพูผะละ จารุภักษะณัม
อุมาสุตัม โศกวินาศะการะกัม นามา วิฆเนศวะระปาทะ ปังกะซัม

(ข้อมูลจากแผ่นพับศาลพระพิฆเนศสี่แยกห้วยขวางค่ะ)

ขอบคุณครับพี่ต่าย ถือเป็นตำนานใหม่เกี่ยวกับพระอรรถนารีศวรที่ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันนะนี่ หุหุหุ

ว่าแต่คาถาบูชาพระอรรถนารีศวรของศาลที่ห้วยขวาง ตรงบทที่สองที่ว่า "โอม คะชานะนัม ภูตะคะณาธิสเวิตัม กะปิตะถะชัมพูผะละ จารุภักษะณัม  อุมาสุตัม โศกวินาศะการะกัม นามา วิฆเนศวะระปาทะ ปังกะซัม" นี่มันเป็นบทสรรเสริญพระคเณศไม่ใช่หรอครับ ไหงมาอยู่รวมกับบทบูชาพระอรรถนารีศวรได้ล่ะเนี่ย

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ก้อ งง ๆ อยู่เหมือนกันสำหรับบทสวดมนต์แต่ที่สี่แยกห้วยขวางเค้าให้มาเป็นแบบนี้จริงๆนร้า เด๋ว เอาภาพลงให้ดู
http://www.upchill.com/image.php?id=b97fa2a8ddd90350ebbe6928ae1a9081
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: Ratha C on December 06, 2009, 22:31:38
ก้อ งง ๆ อยู่เหมือนกันสำหรับบทสวดมนต์แต่ที่สี่แยกห้วยขวางเค้าให้มาเป็นแบบนี้จริงๆนร้า เด๋ว เอาภาพลงให้ดู
http://www.upchill.com/image.php?id=b97fa2a8ddd90350ebbe6928ae1a9081

.

[HIGHLIGHT=#ffff00]ภาพไม่ขี้นอ่ะค่ะ ต้องคลิกที่ข้อความดูนะคะถึงจะเห็นภาพ ยังไงรบกวนเวปมาสเตอร์แก้ไขให้ด้วยคร้า ถูกตามที่น้องคิวบอกค่ะ โอม คะชานะนัม ภูตะคะณาธิเสวิตัม กะปิตะถะชัมพูผะละ จารุภักษะณัม อุมาสุตัม โศกวินาศะการะกัม นะมามิ วิฆเนศวะระปะทะ ปังกะซัม คือ บทบูชาพระคเนศ ไว้ ถ้าไปที่สี่แยกห้วยขวาง จะลองไปสอบถามให้นะคร้า (ถ้าเจออาจารย์สุชาตินร้า แต่ไม่รู้เค้าจะตอบให้เรารึป่าวอ่ะ สงสัยเหมือนกัน)แต่ปางค์ทีโชว์อยู่เค้าบอกว่าเป็นลิขสิทธิ์ที่สี่แยกห้วยขวางด้วยอ่ะ ปางค์อรรธนารีศวร เพราะเค้ามีให้เช่าบูชาด้วย[/HIGHLIGHT]

แก้ไขภาพให้เรียบร้อยแล้วนะครับพี่

บางความเชื่อ กล่าวว่า อรรถนารีศวร เป็นปางอันเป็นอุดมมงคลสูงสุด
อันแสดงถึง การผสมผสานกันระหว่างขั้วพลัง 2 ขั้ว
เช่นเดียวกับหยินและหยาง ก่อให้เกิดความสมดุลย์ และความสมบูรณ์
แสดงว่า มหาเทพและมหาศักติ ต้องอยู่คู่กัน แยกจากกันมิได้

เมื่อจะสร้างโลก ก็ต้องร่วมกันสร้าง เมื่อจะทำลาย ก็ต้องร่วมกันทำลาย

ความจริง รูปเคารพใดๆ ก็เกิดจากจิตนาการของมนุษย์ทั้งนั้น
จะวาดหรือสร้างครึ่งใครกับใคร ก็แล้วแต่จะคิดสร้างหรือวาด..
สิ่งสำคัญ คือ ต้องรู้ว่า ความหมาย คืออะไร ต้องการสื่ออะไร...

มนุษย์สร้างพิธีกรรมต่างๆ เพื่อแสดงออกถึงวิถีการบูชาพระเป็นเจ้า
ตามลักษณะการดำรงชีวิต ของผู้คนในภูมิภาคนั้นๆ...ไม่มีใครผิดหรือถูก

พระเจ้าใหญ่น้อยทั้งปวง คือ "พลังงาน" ตามธรรมชาติ
พลังงานทั้งปวง ทำหน้าที่ของมันเอง...
บริหารจัดการตามระบบของธรรมชาติอันซับซ้อน ของจักรวาล
เช่นเดียวกับที่ นักวิทยาศาสตร์ค้นพบ พลังงงานใหม่ๆ มากขึ้นเรื่อยๆ

ทำไมดวงดาวไม่โคจรชนกัน ทำไมจักรวาลขยายตัว ทำไมเกิดปรากฏการณ์ต่างๆ
ทำไมดวงดาว จึงมีผลต่อวิถีชีวิต และชะตาของมนุษย์ ทั้งหมด มีความเกี่ยวโยงกันอย่างไร
เป็นต้น

ในเมื่อพระเป็นเจ้าคือ "พลังงาน" ก็ปรากฏ "รูป" ใดก็ได้...
พลัีงงาน ก็ผสาน หรือ รวมตัว กันได้..แล้วก่อให้เกิดผลอย่างหนึ่ง หรือ หลายอย่าง

หากมนุษย์รู้จัก "น้อม" เอาพลังงานเหล่านั้น ไปใช้ในวิถีทางที่ถูกต้องดีงาม
ก็ย่อมเป็นประโยชน์ ต่อบุคคลนั้นๆ ... สำคัญที่ "ใจ" และ "เจตนา"

Quote from: Ratha C on December 06, 2009, 22:35:46
Quote from: Ratha C on December 06, 2009, 22:31:38

.

ที่บทสวดนี้มีบทสวดของพระพิฆเนศเพราะที่มา เป็นของทางศาลทำขึ้นมาเอง แล้วเป็นศาลของพระพิฆเนศ เลยเอามารวมไว้ ละจะ

จริงๆแล้ว ถ้านับถือปางนี้แนะนำให้สวดบททั้งของพระศิวะก่อนแล้วตามด้วยบทสวดพระแม่อุมาจะดีกว่า ครบดี

เห็นมีอยู่ สองสามบทคะ  อรรธนารีศวรอัฐกัม  และ สโตตรัม

เออ  เกือบลืมคะ  เคยเห็นโศลกบูชาพระอรรธนารีศวรด้วย  ประมาณ สี่ถึง ห้า บท

แต่ผ่านๆตานะค่ะ    จำชื่อฤษีคนประพันธ์ได้คร่าวๆ  น่าจะบวชอยู่ในไศวะ

ผมมีอยู่สามบทนะ แต่เดี๋ยววันเสาร์นี้จะอัพขึ้นบทบูชาทั้งหมดครับ

รอชมแล้วกันครับ ไม่รู้จะบอกยังไง เพราะเยอะจริงๆ ใช้เวลาถอดๆ แก้ๆ เกลาๆ หลายเดือนเหมือนกันครับ

ลองไปดูที่ร้าน om ganesha ดูนะค่ะ แต่ราคาอาจจะแพงหน่อยนะค่ะ แต่ว่าถ้ามีกำลังทรัพย์ก็ลองหามาบูชานะค่ะ

บทบูชาพระอรรถนารีศวร 2 บทครับ

อรรธนารีศวรอัฐกัม  และ อรรธนารีศวรสโตตรัม

โหลดได้ตามลิ้งค์ด้านล่างเลยครับ

http://f1.uploadfile.biz/file/?i=MXEHMEIEEVMVMX

http://f1.uploadfile.biz/file/?i=MXEHMEIEEVXXDE

อ้าวพรเคยศึกษาด้านนี้มาเขาบอกว่าพระศิวะ+พระอุมาเพื่อแก้ปัญหาให้พระพรหมไม่ใช่หรือคะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ขอเสนอความคิดเห็นกระทู้นี้ ด้วยคนนะครับ เพราะเป็นกระทู้ เกี่ยวกับปางนี้ โดนใจมาก ๆ เลย เพราะ ผมเป็นคนบูชา พระศักติ-ศิวา อยู่แล้ว แต่เดิม นะครับ อยากจะบอกว่า เห็นด้วยทั้ง พี่ยีนส์ และ พี่โอม และอีกหลาย ๆ คนคิดว่า เป็นอย่างนั้น และอย่างนี้ แต่ความเชื่อของผมคือ ปางนี้ คือ
ปางศักติ-ศิวา แบบ ฟันธง ของผมเอง และปางนี้ ที่ผมเชื่อ คือ ขุมพลัง ทั้งหมดแห่งจักวาล และ ธรรมชาติ ปางนี้ คือ การก่อกำเนิดแห่งจักรวาล ทั้งหมด ปางนี้ คือปางซึ่งก่อให้เกิด มนุษย์คนแรก ปางนี้ บ่งบอกถึง การสืบเชื้อสาย ของเผ่าพันธุ์ ปางนี้บ่งบอกถึง พลังแห่งชายและหญิงซึ่งเป็นของคู่กัน ปางนี้บ่งบอกถึงความไม่มีตัวตนแห่งมหาเทพ ปางนี้บ่งบอกถึงความไม่ใช่เรา หรือเธอ แต่บอกถึง ว่าเราคือเธอ เธอคือ เรา ปางนี้คือ ทุกสิ่งทุกอย่าง แห่งขุมพลังทั้งปวง ปางนี้คือ ปางที่ ก่อให้เกิด องค์เทพต่าง ๆ ที่เราบูชา แม้เพียงได้บูชาปางนี้ เสมือน ได้บูชา เทพ ทั้งปวง ไม่ว่า จะอยู่ในดิน ในน้ำ ในอากาศ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล แล้ว พลังแห่งท่าน คือพลังทั้งหมด ครับ ในความเชื่อของผม ผมขอเชื่อแบบนี้นะครับ 

การจะบูชาพระองค์ไหนก็ต้องมีเหตุ มีนิมิตรและบารมีต้องกัน  เช่น  เคยขอพรได้จากพระองค์  หรือพระองค์เคยมาให้เห็นในนิมตร ก่อน แล้วจึง ค่อยหาพระองค์ ส่วนการหานี้ก็จะได้มาแบบแปลกๆ  ไม่ธรรมดา คือ
1 ได้มาด้วยตั้งสัจอธิฐานขอให้ได้บูชาเจอรูปหรือเทวรูปบูชาพระองค์
2  ได้มาด้วยสัจอธิฐานอีกแต่ว่าเจอครั้งแรกยังไม่เช่ามาบูชา แล้วกับมาที่บ้าน ตั้งจิตระลึกถึงพระองค์ว่าหากมีโอกาสไปอีก แล้วเจอ ท่านพระองค์ท่านยังอยู่ก็แสดงว่า ท่านอยากให้เราบูชา  แต่ถ้าไม่อยู่แล้วก็แสดงว่าไม่ใช่
3 ได้มาด้วยบุญบารมี ต้องกัน คือจู่ๆมีผู้ใหญ่หรือว่าผู้น้อย หรือสมณะชีพรามหณ์  ให้มาบูชาแบบแปลกๆ  โดยไม่ได้เคยตั้งจิตอธิฐานมาก่อนก็ให้รับพระองค์ท่านไว้บูชา ส่วนที่ใครที่ได้มาแล้วขอให้ตั้งใจปฎิบัติตัวให้ดี ให้อยู่ในศีลในธรรมให้ได้ สวดมนต์นั่งสมาธิ ระลึกถึงท่าน และมีเครื่องบูชาท่านโดยเฉพาะ เจาะจง ของแต่ละองค์แตกต่างกันไป เช่นพระศิวะห้ามถวายดอกหน้าวัว  และกฎระเบียบอื่นอีกซึ่งมีผู้ทรงภูมิรู้ภูมิธรรมในเว็บนี้เมตตาอนุเคราะห์ให้ก็ให้เชื่อตามนั้นและห้ามกินเนื้อ  ตลอดชีวิต

ส่วนใครที่ไม่มีนิมิตร อะไรเลยเกิดอยากจะไหว้เฉยๆก็ให้ไปไหว้ทีวัดแขกสีลมเอา หรือเทพมณเฑียร์เสาชิงช้า แล้วขอพร สุดแล้วแต่ละคนจะได้พร หากได้พรก่อนแล้วติดใจอยากจะบูชาพระองค์ท่านค่อยไปหาบูชาจากวัดแขกสีลม เค้ามีพราหมณ์เบิกเนตรและเชิญญาณพระองค์ให้  ส่วนใครที่เช่าที่อื่นก็ให้เอาไปเบิกเนตรเชิญญานที่เทพมณเฑียรเสาชิงช้า เพราะที่่วัดแขกสีลมไม่รับ เบิกเนตรของที่ไม่ใช่ของทางวัด อีกอย่างทางวัดแขก  สีลมจะเป็นของทางอินเดียใต้ (ชาวทมิฬ)ที่เน้นไปทางพระแม่เป็นหลัก ส่วนวัดเทพมณเฑียร จะเป็นอินเดียฝ่ายเหนือ   ไม่ใช่นึกอยากจะไหว้ก็ไหว้ ไปหาเช่ามาแบบนี้ไม่ถูก ตามกระแสนิยม นอกจากไม่ได้ประโยชน์ และยังมีโทษอีก  เพราะว่าไม่มีบุญบารมีต้องกัน ไม่มีนิมิตร ไม่มีกรรรมผูกพันธ์กัน ที่เคย เป็นลูกศิษย์ เป็นลูก เป็นหลาน เกี่ยวเนื่องกันด้วยชาติปางก่อน  จบเรื่องของการหาเช่ามาบูชา ที่กล่าวมานี้ ว่าต้องเกี่ยวเนื่องกัน เพระาผู้ไม่รู้ย่อมมองไม่เห็นถึงประโยชน์และอานิสงฆ์อันลึกซึ้ง ที่ใครเคยเห็นนิมิตรแล้ว  นำพระองค์มาไหว้และปฎิบัติสมาธิถึงพระองค์จะรู้ดีว่า ได้รับอำนาจอะไร และพรไรจากพระองค์ (แต่เป็นของให้ยืมนะ มีเสื่อมเหมือนกัน อย่าหลง ผิดก็แล้วกัน )   รู้ด้วยตนเองไม่สามารถบอกใครได้ เพราะไม่ใช่ของโอ้อวดกัน จะเสื่อมเปล่า

ไทยแลนด์โอลี่ คือว่า อยากสร้างเทพ หรือ ฟิวชั่นรวมร่าง อะไรขึ้นก็อุปทานคิดสร้างมาตามความคิดตัวเองโดยขาดความรู้

ชนเหล่านี้มักอยู่ในจำพวกสำนักร่างทรงปลอม คนที่หามาบูชามักถูกทักว่ามีองค์อะไรก็ว่าไปหาเหตุผลมาธิบายแบบเชื่อถือได้แต่ไร้แก่นสาร

แบบหนักๆเข้าก็หลงกลไปรับขันธ์
ซะบาปกรรมๆ

คงเป็นเคราะห์กรรมของแต่ละคนมั้งครับ

Jacx1                          นี่คุณ อยากถามหน่อยคุณรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับหลักศาสนาฮินดูบ้าง อย่าเหมารวม นะ ปางนี้เค้ามีมาตั้งนานแล้วไม่ใช่ว่าเพิ่งมี แล้วก็กำเนิดจากอินเดีย และ ทางธิเบตมหาญาณ  ไม่ใช่เพิ่งมาเกิดในไทย  ดูดราก้อนบอลมากไปป่ะ ส่วนเรื่อง ร่างทรงนั้นไม่เถียงปัจจุบันเป็นแบบนี้จิงๆ  http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1629.new#new  ไปอ่านสะใครสงสัยเรื่องการบูชา จุดเริ่มต้นเป็นมายังไง  อย่าซีซั้ว ตอบผู้ที่อยู่ที่นี่ เว็บนี้แต่ละคนล้วนมี ผูกพันและเคารพ ทุกพระองค์ อย่าเอาความคิด ชั่วๆมาเหมารวม คนอื่นและเทพเจ้าที่ศักดิ์สิทธิ์  ถ้าไม่เคารพศรัทธาก็ไม่มีใครว่าไร เลย อย่ามาพูดว่า  ฟิวชั่น หรือว่า Thailand Only  เพราะนั้น มันมาจากเรื่องอื่น อย่ามาใส่ในเทพเจ้า คนในนี้และที่เค้าเคารพกันเค้ารับไม่ได้ 

Quote from: หริหระ on October 06, 2011, 09:34:46
Jacx1                          นี่คุณ อยากถามหน่อยคุณรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับหลักศาสนาฮินดูบ้าง อย่าเหมารวม นะ ปางนี้เค้ามีมาตั้งนานแล้วไม่ใช่ว่าเพิ่งมี แล้วก็กำเนิดจากอินเดีย และ ทางธิเบตมหาญาณ  ไม่ใช่เพิ่งมาเกิดในไทย  ดูดราก้อนบอลมากไปป่ะ ส่วนเรื่อง ร่างทรงนั้นไม่เถียงปัจจุบันเป็นแบบนี้จิงๆ  http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1629.new#new  ไปอ่านสะใครสงสัยเรื่องการบูชา จุดเริ่มต้นเป็นมายังไง  อย่าซีซั้ว ตอบผู้ที่อยู่ที่นี่ เว็บนี้แต่ละคนล้วนมี ผูกพันและเคารพ ทุกพระองค์ อย่าเอาความคิด ชั่วๆมาเหมารวม คนอื่นและเทพเจ้าที่ศักดิ์สิทธิ์  ถ้าไม่เคารพศรัทธาก็ไม่มีใครว่าไร เลย อย่ามาพูดว่า  ฟิวชั่น หรือว่า Thailand Only  เพราะนั้น มันมาจากเรื่องอื่น อย่ามาใส่ในเทพเจ้า คนในนี้และที่เค้าเคารพกันเค้ารับไม่ได้ 

ผมพูครับดความจริง เรื่องความรู้บอกไม่ถูกครับผมก็ศึกษาตามเว็บครับ แล้วแต่คุณจะอุปทานจินตนการคิดเอาเองครับ

ผมพูดเรื่องเกี่ยวหัวข้อครับ ที่พูดเพราะมีพี่ฮินดูคนนึงเป็นเจ้าของเว็บ....ไม่ขอเอ่ยให้ความรู้มาประมาณนี้ง่ะเอ่ยไปคงรู้จักกันดี

พูดให้เห็นความจริง รับไม่ได้ก็ไม่ต้องรับเพราะไม่เทพอง์ไหนให้หนีความจริง อ่ะงั้นถามเลยถ้าคณรู้จริงเรื่องของ ตามหัวข้อนี้ ......ไม่ใช่พระอรรถนารีศวร นะครับ

จะถามว่า สิ่งที่คุณบัญญัติสมมุติมาว่าเลิศตามหัวข้อ ไม่ใช่พระอรรถนารีศวรนะครับ ทำให้ตามลัทธิอาจารย์ของท่าน มีพระธรรมคำสอนขององค์เทพตามหัวข้อ การปฏิบัติ เข้าถึงท่าน การบูชา ของถวายที่ที่ท่าโปรด มีแบบอย่างไรบ้าง ถ้าคุณรู้ดีจริงตอบมาครับ ผมไม่รู้ถึงได้ถามผู้แบบคุณชี้แนะด้วยครับ

จะหยาบทรามใส่ผมไม่ว่าไม่ถือเพราะคุณรู้จริงขอให้ผู้รู้ธรรมแบบคุณชี้แนะก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว

[HIGHLIGHT=#ff0000]แถไปเรื่อย  ข้างๆคูๆ ไม่มีเหตุมีผล และไม่จำเป็นต้องตอบ คนอ่านดูเค้าก็รู้เอง [/HIGHLIGHT]