Loader

เเนะนำหน่อย ถ้าสักรูปพระเเม่กาลี ลงเเผ่นหลัง เหมอะสมหรือไม่

Started by เสือร้องไห้, November 08, 2009, 22:11:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากสักรูป  พระแม่ลงเเผ่นหลัง   สมควรทำหรือไม่  เเล้วความเชื่อสักเเล้วเป็นอย่างไร
เป็นการลบหลู่หรือไม่  โปรดเเนะนำหน่อย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สมัยนี้เห็นคนสักกันเยอะครับพระทางสายฮินดู
แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นพระพิฆเนศ ถามว่าเหมาะสมหรือไม่ ถ้าคุณรักษาได้ก็ดีไปถ้ารักษาไม่ได้ก็อย่าไปสักเลยครับ คงไม่ต้องบอกกันว่าการรักษาของที่สักบนร่างกายต้องทำอย่างไรบ้างนะครับ

แต่ถ้าสักแค่เอาแฟชั่นความสวยงาม อย่าไปสักเลยครับ

แล้วแต่นะครับ นานาจิตตัง แต่ผมเองก้อเคยเห็นคนรู้จักสักนะครับ ลงสี ด้วยถึงจะสวย แต่การเอาเทพเทวดามาไว้กับตัวเนี่ย ต้องรักษาให้ดีนะครับ ม่งั้นร้อนแย่เลย คนไทยโบราณส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีสักเทวดานะ ครับมีแต่หนุมาน สิงห์ ลิงลม อะไรประมาณเนี่ย เทพชั้นสูงส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีไม่เหมือน สมัยนี้ แล้วแต่ศรัทธาคร้บ ยังงัย สักแล้วเอารูปลงให้ดูด้วยนะครับ

ตอบในฐานะที่เป็นคนนับถือพระแม่กาลีเหมือนกันนะ เห็นว่าไม่เหมาะสมแต่ถ้าคุณจะสักจริง ๆ ขอถามว่าคุณปฏิบัติดีประพฤติชอบหรือไม่
เพราะท่านเป็นเทพชั้นสูง ถ้าคุณปฏิบัติดีท่านก็จะคุ้มครองคุณแต่ถ้าปฏิบัติไม่ถูกต้องท่านก็สามารถลงโทษคุณได้เช่นกัน

เหอ เหอ คุณหนู "ดอกปีป" นี่ คิดล้ำอีกแล้ว จำได้ว่าหนูเคยบอกพี่ว่า "ไม่อยากเอาของสูงมาใส่ตัว" แล้วไหงอยากสักล่ะจ๊ะ เลือดศิลปินหนูนี่ แรงจริงๆ
เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจ้า เหมาะ หรือ ไม่เหมาะ หนูเป็นผู้ตัดสินเองไม่ใช่เหรอจ๊ะ ....ถ้าคิดว่าสักแล้วรักษาได้ ก็ทำไป แต่ถ้าสักแล้ว รักษาไม่ได้ มันก็แก้ไขอะไรไม่ได้นะคะ เอาเป็นว่า รัก และ บูชาพระแม่อย่างเชื่อ และ จริงใจ เป็นดีที่สุดจ้า พระแม่ สถิตย์อยู่ทุกอนู ขอเพียง เชื่อมั่น และศรัทธา จ้า

สำหรับผมนะ  ผมคิดว่า  การจะอัญ้ชิณ รูปพระเป็นเจ้ามาอยู๋กับร่างกาย  เป็นเรื่องอันมิบังควรเท่าไร   
  เราไม่รู้ว่า  วันๆนึง  เราทำอะไรอันควรมิควรบ้าง   ต่อการให้ความเคารพพระเป็นเจ้า  แล้่้วอีกอย่าง  เราเป็นคน  รัก เกลียด ดี ชั่ว  ยังปนเป
   จะทำให้เกิดมลทินกับรูปปฏิมาบนร่างกาย  เกิดบาปกับเราอีก  แค่ผมจะสักรูปโอม  หรือ อักขระ  ผมยังคิดแล้วคิดอีก จนไม่คิดทำแล้ว
    อย่างดีก็คงสักดอกบัว
    ไม่ขอเป็นเทียบเทียมพระองค์
   ขอแค่เป็นดอกบัว รองบาท เป็นบริจาริกาท่านก็พอแล้ว
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

พูดจริงๆแล้ว การสัก ถือเป็นศิลปะอย่างนึ่งนะครับ แต่ถ้าหากเราศัทธาในองค์พระแม่จริงๆ มีวิธีอื่นมากมาย ที่เราจะแสดงออกว่าตัวเราศัทธาพระแม่ แต่

ในเรื่องของการสัก แล้วเชิญรูปพระแม่ไปอยู่บนตัว ผมว่าไม่สมควรเท่าไหร่

การสักรูป ไม่ว่ารูปพระแม่ หรือพระเป็นเจ้า ไว้ที่ร่างกายนั้น
ผู้สักต้องรักษาปฎิบัติตน รักษาศีล ไม่ไปที่อโคจร สุราห้ามดื่ม
แม้เสพกาม ก็ไม่ควร
บำเพ็ญตน อุทิศตน เพื่อพระแม่เป็น สรณะ
ถ้าอยากสักเพะราะความสวยงาม โดยส่วนตัวไม่แนะนำครับ
ถ้าทำไม่ได้ แทนที่จะเป็น สิริมงคลกับตัวเอง
อาจจะกลายเป็น บาปติดตัวก็ได้นะครับ

ไม่อยากแนะนำให้สักเลยค่ะ  ^^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมาก  สำหรับคำเเนะนำ  เเล้ว  ถ้าสักเเค่  มือเเละข้อมือ  ของพระเเม่ล่ะ  สักที่ท้อง  ถัดจากหน้าอกนิดนึง 
ซึ่งเหมือนมือที่  กำลังกอดเราอยู่  เเค่นี้  พอได้ไหม  เเนะนำหน่อย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ลองไปอ่านอีกกระทู้นึงที่ดิชั้น ตอบไว้นะคะ คำตอบเดียวกันคะ

คง ยังไม่อยากเห็น พระแม่ ต้องมาอยู่ในสภาพ ไหน เวลา ตอนคุณทำอะไรกับแฟน นะคะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

ไม่มีเเฟน  เเละไม่คิดจะมีด้วย  ชอบอยู่คนเดียว  ยังชอบที่จะเก็บจดจำสิ่งที่รัก  ลงรอยสัก

เหอ เหอ หนู "ดอกปีป" นี่ แรง ได้อีกอ่ะ เป็นคนตรงไปตรงมาจริงๆๆ  

Quote from: Bebeb on November 10, 2009, 01:29:04
ลองไปอ่านอีกกระทู้นึงที่ดิชั้น ตอบไว้นะคะ คำตอบเดียวกันคะ

คง ยังไม่อยากเห็น พระแม่ ต้องมาอยู่ในสภาพ ไหน เวลา ตอนคุณทำอะไรกับแฟน นะคะ

เยี่ยมค่ะ  ถูกต้องเลย....
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เอาน่า คุณหนู "ดอกปีป" ของพี่ ญ. พี่แนะนำเพิ่มอีกหน่อยนะ "อย่าลืมสักพระแม่ลงข้างในหัวใจของหนูทุกห้องด้วยนะคะ" อย่างน้อยๆ ถึงไม่เป็นรูปธรรม แต่ถ้าอยู่ข้างในหัวใจของหนูแล้วล่ะก็ อยู่กับหนูไปจนตายแน่ๆ ค่ะ  จุ๊บ จุ๊บ

จะสักอะไรก็แล้วแต่ ถ้าเป็นผู้หญิงแล้วสักรูปเจ้าแม่กาลี ถ้าผู้หญิงสักแล้วใส่สายเดี่ยว ผมว่าผู้หญิงนี่เป็น"-Ban-Word-"มากกว่าความเป็นสาธุชน เพื่ออวดเรือนร่างตัวเอง"ชั้นสวย"อะไรแบบนี้

Quote from: plawan22 on November 13, 2009, 10:26:13
จะสักอะไรก็แล้วแต่ ถ้าเป็นผู้หญิงแล้วสักรูปเจ้าแม่กาลี ถ้าผู้หญิงสักแล้วใส่สายเดี่ยว ผมว่าผู้หญิงนี่เป็น"-Ban-Word-"มากกว่าความเป็นสาธุชน เพื่ออวดเรือนร่างตัวเอง"ชั้นสวย"อะไรแบบนี้

plawan22  ใช่คนเดียวกับดาวดังแห่งปาล์มพล่าซ่า และเว็ปอื่นๆหรือเปล่าครับเนี่ย

เดี๋ยวนี้ข้ามมาแรงทางนี้แล้วหรอพ่อคุณ

ใช่

บางทีคนอื่นพูดอ้อมๆ เขาไม่รู้สึก ไม่เข้าใจ
ผมเลยต้องพูดแรงๆให้เห็นภาพสักหน่อย

ในวรรณคดีอินเดียอะ เทพปรากฎตัวมาให้พรใคร เพราะผู้บูชามีความศรัทธาแรงกล้า

ถ้าแค่เอามือมาประสาน ปากพร่ำสวดเป็นนกแก้วนกขุนทอง ไม่มีความศรัทธา พิธีก็ไม่มีประโยชน์อะไร

ประหลาทะบุตรชายอสูรหิรัณยกศิปุศรัทธาพระวิษณุแรงกล้า จนพ่อเขาโมโห และพูดท้าทายว่าพระเจ้าอยู่ในเสานี้รึเปล่า เลยเอาตะบองทุ่มเสา แล้วพระวิษณุปรากฎร่างมาในเสาเป็นรูปนรสิงห์........เพราะบัตรชายเชื่อแรงกล้าว่า พระเจ้าสถิตทุกที่

Quote from: plawan22 on November 13, 2009, 10:26:13

คุณ plawan22 ยังไงคุณก็อย่าเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐาน
แล้วดึงคนอื่นลงต่ำ มาเทียบเท่าคุณเลย

จะพูดอะไร ไห้คิดสูงๆไว้ สมองอ่ะอยู่ตรงหัว ไม่ใช่หัวแม่เท้า
และคนในนี้เค้าใช้คอมฯเล่นเน็ทเป็น

แสดงว่ามีความรู้ และการศึกษาพอสมควร

....ผมไม่สนว่าคุณจะเป็นดาวเด่น ดาวดังมาจากไหน มาทางไหนก็ไปทางนั้น
ที่นี่  บอร์ดศาสนา ไม่ใช่  บอร์ดปาล์ม

คนในนี้ คงไม่สู้กับคุณหรอก  กับ  วาจา  หยาบๆ  ของคุณ

และผมคิดว่าทุกคนพร้อมจะไห้อภัยคุณ
หากคุณเลิกนิสัยที่ สังคมรังเกียจและแบน คุณมาหลายบอร์ด

ผมว่าคุณมี ศรัทธา ที่แรงกล้านะครับ  แต่ใช้  วาจา  ใด้ต่ำมาก

[HIGHLIGHT=#000000]ปล.ที่นี่ มีทุกเพศ ทุกวัย แต่เราก็อยู่อย่าง สันติ กรุณาจะพูดถึงใคร เพศ  อะไร  กรุณาให้เกียติคนอื่นบ้างนะครับ[/HIGHLIGHT]
Yes, I  Love  HM...       

คุณ Plawan 22 คะ กรุณาใช้ภาษาที่ "สุภาพชน" เค้าใช้ในการสื่อสารกันด้วยค่ะ ยังไง "ผู้หญิง" ที่คุณพูดถึง นี่ก็เป็นเพศ "แม่" นะคะ คนที่บ้านHMหลังนี้ เค้า รัก สามัคคี กันค่ะ เราอยู่กันอย่างมิตรที่จริงใจให้แก่กัน อย่าลืมนะคะ "สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล" ค่ะ

ผมสังเกตจากที่คุณplawan22ตอบกระทู้หลายๆหัวข้อในHinduMeeting ก็เห็นว่าคุณเป็นคนที่มีความรู้ดีเลยทีเดียว แต่อยากขอร้องและขอความร่วมมือ(รวมทั้งเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกท่านอื่นๆด้วย) ว่า บอร์ดแห่งนี้เป็นบอร์ดที่สมาชิกใช้แลกเปลี่ยนความรู้ได้อย่างเสรี แต่ต้องเป็นไปตามกฏกติกา ด้วยความสุภาพและเป็นไปตามมารยาทของสังคม ไม่อยากให้เกิดกรณีเหมือนหลายๆเว็ปที่คุณเคยเข้าไปเล่นมานะครับ เพราะอยากให้บ้านหลังนี้เป็นสถานที่ที่เราอยู่กันด้วยความสงบสุขและเป็นบรรยากาศของความรู้และมิตรภาพดีๆที่มีให้กันครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สำหรับกระทู้นี้ที่ผมคิดไม่ถึงว่าจะกลายเป็นกระทู้แรงอีกหนึ่งกระทู้ในขณะนี้นะครับ

ผมจะขออนุญาติตอบกระทู้นี้ซักหน่อยนะครับ

คุณเสือครับ ขึ้นชื่อว่าการสัก เป็นความคิดเห็นส่วนตัวส่วนบุคคลนะครับ ถ้าคุณอยากสักก็ไม่มีใครสามารถห้ามคุณเสือได้ครับ เพราะเรื่อนร่างเป็นของตัวของคุณเองครับ การที่คุณมาโพสใน Hindumeeting ทั้งสองกระทู้

คือกระทู้นี้ และ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1032.0

ผมเข้าใจว่าวัตถุประสงค์ของคุณ คือต้องการทราบว่ามันเหมาะสมมากน้อยแค่ไหน ซึ่งเพื่อนหลายคนก็ได้ตอบกระทู้ของคุณถึงความเหมาะและไม่เหมาะมากมาย ผมว่าน่าจะทำให้คุณได้คำตอบจากเพื่อนแล้ว แต่สุดท้ายคนตัดสินใจที่จะสักก็คือตัวของคุณเองครับ ถ้าคิดว่าดีแล้ว อย่างที่คุณเสนอความคิดเห็นมา คุณก็สักได้ครับ ((เรือนร่างจิตวิญญาณเป็นของๆคุณเอง)) แต่ถ้าคุณเปลี่ยนใจ จะไม่สัก นั่นก็ตัวของคุณเองอีกนั่นแหละครับ

แต่ผมขอความกรุณาซักนิดครับ เรื่องการใช้คำและวาจา ครับ ผมถือว่าเตือนคุณเป็นครั้งที่ 2 แล้วนะครับ (( แม้คุณจะไม่รู้สึกว่าคำต่างๆ ที่คุณตอบกระทู้หรือซักถามนั้นไม่ใช่คำหยาบคาย แต่กระทบกระเทือนต่อจิตใจเพื่อนสมาชิก ผู้เคารพ รัก และศรัทธาในเหล่าเทพและเทพนารีทั้งหลายครับ )) ซึ่งส่งผลให้เกิดเป็นชนวนแห่งการเสียดสี และอาจเป็นสาเหตุทำให้เกิดการทะเลาะเบาะแว้งต่อไปในอนาคตครับ

ส่วนถ้าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเอง ถามผมว่าเหมาะหรือไม่ที่จะสัก ผมคงตอบได้ว่าไม่เหมาะครับ เนื่องจากวิธีที่เราจะถวายบูชา ถวายศรัทธา ไม่ใช่การสักตามร่างกาย แต่เป็นการปฎิบัติบูชาถวายอย่างปราณีตมากกว่าครับ แต่ถ้าต้องการสักก็ให้ปฏิบัติตนให้ดี รักษาให้ดี และต้องไม่ลืมการปฏิบัติบูชาอย่างดีเช่นกัน

**** ถ้าคุณปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ต่อให้ไม่สักพระท่านก็คุ้มครองครับ แต่ถ้าคุณสักแต่ปฏิบัติไม่ดี ประพฤติตนในทางเลวร้าย ผมว่าต่อให้คุณสักเทพเจ้าทุกพระองค์ในศาสนาฮินดูทั่วเรือนร่าง พระองค์ก็ไม่ทรงคุ้มครองครับ  ****

ฝากไว้แค่นี้ครับ

ส่วนคุณ plawan22 ผมขอความกรุณาด้วยนะครับ ที่นี่เป็นบอร์ดที่พูดคุยกันเรื่องเทพเจ้าและศาสนาฮินดุนะครับ ขอความกรุณาใช้คำให้สุภาพด้วยครับ เท่าที่ผมสังเกตุเห็นนะครับ คุณเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกกับทางเว็บบอร์ดของเราในวันนี้ อาจจะยังไม่ได้ศึกษากฎของการเป็นครอบครัว HM นะครับ ยังไงขอความกรุณารักษากฎ กติกา มารยาทด้วยครับ เพราะถ้าเพื่อนท่านใดรักษากฎ กติกา มารยาทไม่ได้ ผมคงต้องขอเชิญออกจากบอร์ดนะครับ

กฎ กติกา มารยาท รายละเอียดตามลิ้งค์ครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=354.0

ส่วนเพื่อนท่านอื่น ช่วยรักษาความสงบของบอร์ดด้วยนะครับ ผมเข้าใจเจตนารมณ์ของเพื่อนๆ ที่จะปกป้องบอร์ด ปกป้องศาสนา และปกป้องสิ่งที่ทุกคนรักและเทิดทูญครับ

กาลิทัส
เว็บมาสเตอร์

ญ. ขออภัยท่านเว็ปมาสเตอร์ทุกท่าน และเพื่อนๆชาวสมาชิก HM ทุกท่านค่ะ ที่กล่าวไม่สุภาพ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
ขอพระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองผู้ศรัทธาทุกท่าน สาธุ สาธุ สาธุ

^________________________________________^

ใจเขาใจเราค่ะ

เราคงรู้สึกไม่ดีถ้าหากมีคนมาใช้ถ้อยคำ และ วาจา ไม่สุภาพกับเรา

ดังนั้นเราก็ควรจะเคารพผู้อื่นเช่นกันค่ะ

ยังไงก็ครอบครัวเดียวกันนะค๊า :  )

H I N D U M E E T I N G . . . .
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

ที่ไหนๆก็ต่างมีกฎระเบียบของที่นั้นๆครับ การปฎิบัติตามกฎจะได้อยู่กันอย่างสงบสุข
อะไรที่ผิดพลาดไปก็แก้ไขใหม่ได้ครับ

[HIGHLIGHT=#c0504d]OM SHANTI SHANTI SHANTI[/HIGHLIGHT]

ขอโทษที่พูดแรงๆนะครับ

---

ไม่ต้องสักเจ้าแม่กาลีหรอก

ผมเคยเห็นคุณโสฯแถวบ้านผม สักรูปพระพิฆเนศที่ไหล่.......คิดน่าหลงไหลรึเปล่า???

คุณโสฯในเขมร นิยมห้อยปลัดขิก ผู้ชายบางคนเขาไม่กล้าเข้าใกล้นะครับ

---

สักรูปเจ้าแม่กาลี คงไม่ต้องพูดอะไรให้มากความ

ผมคิดว่าคุณ plawan22 คงไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมได้บอกไปในกระทู้ก่อนหน้านะครับ

ผมขอเตือนคุณครั้งที่ 1 ครับ ในการทำผิดกฎ กติ มารยาทของบอร์ดแห่งนี้ครับ

ผมว่าไม่ควรสัก องค์พระแม่ หรือ เทพเจ้าอื่นๆลงแผ่นหลัง หรือ ที่ไหนๆของร่างกายนะ  เพราะดูแล้วมันไม่ดีเลย ถ้าบารมีไม่ถึง หรือ ทำผิดไปก็อาจถูกลงโทษได้ โดยเฉพาะคุณที่จะสัก องค์พระแม่มหากาลีลงแผ่นหลัง พระแม่กาลีนะครับ ดุ สุดๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอคอนเฟิร์มด้วยคนค่ะ  ว่าท่านดุ  แต่ก็รักท่าน

พี่กาลิทัสนี่เปนคนที่เยี่ยมจิงจิงคับ

นับถือพี่จิงจิง^^

คิดดี พูดดี ทำดี องค์ท่านปกป้องคุ้มครองแน่นอนคับ :"D

เหวออออ ไม่อยู่แปปเดียว โหดกันอีกแร้วหราจ๊ะ พี่น้อง!!!!

ไม่สมควรด้วยประการทั้งปวงเน้อ "น้องหนูดอกปีป" ของพี่แนท
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

อิอิ ต้องเจอเว็ปมาสเตอร์โหดๆ เฉือดแบบนิ่มๆอย่างนี้หละดี (อย่างไรก็ใจเย็น กันนะพ่อเเม่พี่น้องชาว hm)ค่อยๆเตือนสติกันไปนะครับคนเราผิดกันได้ ผิดครั้งแรกก็อภัยได้ เเต่ผิดครั้งที่สองเรื่องเดิมๆก็ไม่ไหวจะเครียร์นะคับ เพราะกฎก็คือกฎอย่าไปแหกกฎเลยนะคับเดียวจะไม่รุ่งนะคับ

รับทราบ
เเละปฎิบัติตาม  เเต่ไม่เข้าใจเรื่องการเตือนครั้งที่สอง  ครั้งเเรกเรื่องคุณมินตรายอมรับผิดที่รู้สึกโกรธเเทนต่อการเหยียดหยามทางวาจา  ต่อคุณลองภูมิ
ที่เคารพ  เเละใช้ถ้อยคำที่รุนเเรงหยาบคายผิดกฎ  ยอมรับต่อการถูกเตือนเเต่  การเตือนครั้งที่สองเรื่องการตั้งกระทู้รอยสัก  รู้สึก  ไม่เข้าใจ  ว่า  ผิดตรงไหนหรือ  เพียงผู้ไม่รู้  เเละอยากได้ความรู้เเละความเข้าใจ  เหมือนท่านๆ  ที่เป็นกระจกส่องมอง  ว่าเพื่อนคนนึงสมควรกระทำหรือไม่ 
เเต่รู้สึกเสียใจ  อย่างบอกไม่ถูกว่า  เพียงต้องการคำเเนะนำที่ดีไม่ว่า  จะเห็นด้วย  หรือไม่เห็นด้วยในคำตอบของกระทู้  พยายามใช้วาจาที่สุภาพ
เเละตรงไปตรงมาอย่างที่ใจคิดที่จะกระทำ  ไม่ได้โกหก  เเม้บางคำ  อาจจะกระทบจิตใจ  พวกคุณฮินดูมิทติ้ง  เเต่ทว่า เป็นคนไม่ค่อยฉลาดนัก  ไม่ปากหวานเเละไม่สามรถหาถ้อยคำที่ดีกว่านี้ได้  เเต่รู้สึกเสียใจ  เเละผิดหวังมากที่  ได้รับคำเตือนเป็นครั้งที่สอง  ซึ่ง  คิดว่า  เสียใจ  เเละพยายามคิดว่า  บอร์ดนี้เหมือนบ้านที่อบอุ่น  เหมือนพี่น้อง  ก็รู้สึกเช่นนั้นจริงๆ  จึงเป็นน้องที่กล้าตั้งคำถาม  อย่าง  น้องถามพี่อย่างตรงไปตรงมา  เเละหวังว่าพี่พี่จะเข้าใจเจตนาของน้องเเม้จะเป็นน้องที่ไม่ได้รัก  ประมาณว่าลูกเมียน้อย  ฮือออออออออ  เเต่ก็ดีใจอยู่ที่บางคน  ที่ เคยเตือนหรือตำหนิ  ก็มาตอบเพื่อป้องเรา  จากคำถากถางที่อาจจะเเรงไป  อย่างน้อยก็รู้สึกว่า  ยังมีความห่วงใยเเละเอาใจเขาใส่ใจเราในที่เเห่งนี้อยู่  หากคำใดด้วยด้วยความตั้งใจ  หรือไม่ตั้งใจก็ตาม  ที่กล่าวไปเเล้วอาจไม่เข้าหูใคร  อาจทำให้มันบานปลาย  ขอโทษ ต่อสิ่งนั้น  เเต่การเตือนครั้งที่สอง  รู้สึกเสียใจจริงๆ  ได้เเต่ถามตัวเองว่า  ฉันผิดตรงไหนอ่ะ  เเละงง  งง  งง 

เสียใจ
เสียใจ
เสียใจ
เเละเสียใจจริงๆ  ต่อการเตือนครั้งที่สอง

ถ้าพี่ที่เคารพจะชี้เเจงในความผิดนั้น  จะถือว่า  ถ้าผิดจะยอมรับ  เเละ  ยืดอกรับ  อย่างเต็มใจ

ด้วยความเคารพ

เตือนครั้งที่สอง
ผมว่าน่าจะเป็นการเตือนคุณมินตรา
มากกว่า
การเตือนคุณนะ
จากที่ผมอ่านกระทู้ต่างๆ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

การเตือนครั้งที่ 2 น่าจะมาจากที่ท่านเสือฯ ได้ตั้งกระทู้ถามซ้ำๆซากๆเกี่ยวกับเรื่องการสัก  เพราะจำได้ว่าเคยถามเรื่องการสักที่แขนแล้วก็มีเพื่อนๆหลายท่านออกมาให้ความเห็นว่าไม่เหมาะสม  ครั้งนี้ก็ยังมาถามเรื่องสักที่หลังอีก  ผมคาดว่าที่ท่านกาลิทัสเตือนอาจเป็นเพราะเนื้อหาที่ท่านตั้งกระทู้ถามนั้น  อาจจะก่อเกิดเป็นชนวนความขัดแย้งได้ครับผม
   ส่วนท่านเสือฯ ดูแล้วว่าท่านต้องการจะสักรูปองค์พระแม่จริงๆ  เพราะหลายๆท่านออกมาเตือนท่านก็ยังคงยืนกรานตามเดิม  หากคิดว่าสิ่งที่ท่านจะทำนั้นเป็นความสุขของตน  ไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อตัวเองหรือใครๆ ทำแล้วสบายใจก็สามารถทำได้ครับ  ไม่ต้องขอความเห็นจากใครๆ  เพราะหากถามความเห็นของเพื่อนๆในนี้ คำตอบที่จะได้รับคือไม่เหมาะสมครับผม 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

โอ๋ๆๆๆ ไม่เป็นไร เสือคนดี ไม่ต้องร้องไห้จ้า มามะ ซบไหล่ พี่ ญ. ได้นะ ช่วงนี้พี่งานยุ่งค่ะ ใกล้ปิดงบสิ้นปีแล้ว ว่างๆ พี่จะAdd ไปคุยด้วยนะ บางครั้ง ความคิดเห็นที่แตกต่าง ถ้ากล้าแสดงออก ก็ต้องกล้าที่จะรับผลกระทบที่ตามมาด้วยเนอะ เป็นกำลังใจให้จ้า.......
แม่หมูอิง

อย่าคิดมากค่ะ  ยิ้ม..ยิ้มเข้าไว้นะจ๊ะ 

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

อิอิ หนูน้อยของพี่ เป็นไงล่ะ เห็นไหม บอกแล้วว่าอย่าคิดมาก  บ้าน HM เราอบอุ่น เพื่อน ๆ พี่ ๆ ก็น่ารักออก  สู้ ๆ น้องเอ้ย
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ